1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

4 điều cần phải làm sau khi cài lại Win xong.

Thảo luận trong 'Thủ Thuật Máy Tính' bắt đầu bởi bmhiep, 11 Tháng tư 2012.

1. bmhiep

bmhiep Member Tích Cực

306
    336
    63
    Sau đây là một số kinh nghiệm dùng máy của mình sau khi cài lại win. Trong bài này mình chỉ nói về win Xp và win 7 nhé

1. Cài driver cần thiết cho máy tính.

-Các máy tính đời cổ như pen 3 thì cài win XP nhận khá đầy đủ driver như VGA, mạng, audio. Win 7 được tích hợp rất nhiều driver nên các đời máy G41 trở xuống cũng đầy đủ driver VGA onboard, audio, mạng.
    -Một số máy mới hơn thì thiếu nhiều driver. Lúc đó tớ cài driver từ đĩa hệ thống lúc mua máy.
    -Các laptop hiện nay thì nhiều máy không có đĩa kèm theo.
    Nếu thiếu driver, lúc đó ta có các giải pháp sau.
    + Lên trang chủ của hãng máy đó như : dell.com, hp.com.... để search mã máy của mình và down, tải về các driver cần thiết. Có thể down từ máy khác. Sau đó ta nên lưu lại các driver này vào ổ khác cho lần sau dùng đến.
    + Nếu có driver mạng hoặc đã cài, và cần thêm các driver khác, ta có thể dùng các công cụ quét online để tìm driver như: slim driver và driver easy. Phần mềm driver easy có version free nhưng tốc độ down hơi chậm. Trong bài này mình không đưa link down bản full. Các bạn có thể google tìm bản full :)

http://www.driverupdate.net/
    http://www.drivereasy.com/

Chú ý: các bạn có thể kiểm tra driver thiếu bằng cách : kích phải My computer, manage, Device Manager. Các driver thiếu thường đánh dấu ! hoặc ? vàng.

2. Cài phần mềm chống virus ngay.

Lưu ý: với máy bị nhiễm virus autorun nếu chưa diệt hết, thì virus vẫn nằm ở các ổ khác. Cài win xong mà bạn kích vào ổ D hay E thì lại nhiễm virus ngay. Sau khi cài xong win, bạn vào win từ chế độ Folder mở từ bên trái, đừng kích thẳng vào ổ D, E ngay. Mở chế độ xem file ẩn lên, xóa hết các file mờ có tên như autorun.inf hoặc các file mờ lạ không phải của mình, các file mờ đuôi exe.. đi. Rồi restart lại máy, sẽ hết virus autorun. Ảnh minh họa:

Nếu bạn chưa dùng hay không có thói quen cài phần mềm chống virus thì mình khuyên các bạn nên cài ngay. Phần mềm chống virus sẽ giúp bạn bảo vệ hệ thống và dữ liệu của mình. Phòng vẫn hơn tránh mà :D

Các phần mềm anti-virus mình khuyên các bạn nên dùng là : AVG, Kaspersky, Norton 360, Norton Internet security, Avast.... Free tốt có Avast, AVG, Norton thì có bản trial 30, 60, 90 ngày, dùng tốt. Mình khuyên dùng Norton mạnh, trực quan, dễ dùng.

Các bạn có thể dùng BKAV của nước nhà nếu thấy thích.

Link down bản Norton Interner Security 2012 free 90 ngày : Trang chủ các phần mềm anti-virus:

Cài xong chương trình chống virus bạn cần phải update và quét máy nhé :).

3. Cài các soft cần thiết

Các các soft mà bạn cần dùng, chắc mình ko cần nói nhiều về phần này. Các phần mềm cần thiết như Firefox, yahoo, IDM......

4. Tinh chỉnh hệ thống.

Tinh chỉnh hệ thống giúp máy chạy mượt hơn, nhanh hơn. Tinh chỉnh này thì có thể theo kinh nghiệm của các bạn, các bài hướng dẫn trên mạng. Mình xin chỉ ra 1 số tinh chỉnh nhỏ, 1 số file reg tinh chỉnh mà mình hay thực hiện:

Với win XP:
    -Tắt system restore: chức năng này không hữu dụng lắm, ít người dùng. Tắt đi làm giảm được khá dung lượng ổ Cứng.
    Cách tắt: kích phải My Computer, Property, System Restore, Turn off toàn bộ các ổ.
    -Tắt bớt các hiệu ứng không cần thiết: Kích phải My Computer, Property, Advanced, Setting, Visual Style.

Chỉ giữ lại 5 hiệu ứng sau mà win xp vẫn đẹp mượt mà, không chói lóa 8-}

Apply rồi OK và cảm nhận nhé, win sẽ nhanh, tốn ít ram hơn nhiều.

File regedit tập hợp các tinh chỉnh tăng tốc Win XP: Với Win 7:

Cũng tắt System Resore, các hiệu ứng thì mình cho các bạn lựa chọn, phù hợp với sở thích của mình, vì win 7 có nhiều hiệu ứng hay.

File regedit tăng tốc máy : Trên đây là 1 số kinh nghiệm của mình. Anh em nào có ý kiến, sáng kiến, góp ý cứ tự nhiên nhé ;)

2. nam_sp

nam_sp Member Mới

1
    1
    3
    cái này mà cug. phải nói, đứa nào mà chả biết, hết viec roi hay xao.................. ko cài soft thì dug j Vl..:-L

xdhcda thích bài này.
  3. bmhiep

bmhiep Member Tích Cực

306
    336
    63
    Chậc, lại có những kẻ tiểu nhân, lập nick ảo vào viết bậy bạ. Là ai thì biết rồi, nhưng có thấy nhục ko hả em :) Có cần nêu nick thật ko nhỉ.

4. badboy_1107

badboy_1107 Moderator

617
    205
    43
    Tên thật:
    Nguyễn Tiến Lực
    cũng chưa nên đoán bừa anh Hiệp ạ

bmhiep and xdhcda like this.
  5. xdhcda

xdhcda Moderator

1,254
    551
    113
    SMOD đâu . kiểm tra IP show lên cho người ta thấy.
    kẻo có người từ bụng ta ra bụng người
    em mà làm trò này thì em làm con của con bác. OK
    Chỉ xin bác đừng nghĩ cái gì bác đoán cũng đúng

bmhiep thích bài này.
  6. bmhiep

bmhiep Member Tích Cực

306
    336
    63
    Tớ biết là ai rồi, nhưng ko tiện nói. Sorry anh em. Sẽ nhờ mod del các bài này.

Tớ cũng mong hòa thuận với mọi người, xây dựng forum :)

7. xdhcda

xdhcda Moderator

1,254
    551
    113
    Sr anh em. bác đổ oan cho em 2 lần roài đó nhé.
    Cho bác vay. khi nào em đòi:):):)

bmhiep thích bài này.
  8. bmhiep

bmhiep Member Tích Cực

306
    336
    63
    Xin khất nợ bác. Ko lấy lãi nhé. Mà 1 lần thôi :(

9. xdhcda

xdhcda Moderator

1,254
    551
    113
    1 là thế nào.
    bác đổ cho em đi copy + bác bảo em tiểu nhân lập nick ảo dìm hàng topic của bác là 2 rồi còn gì

10. bmhiep

bmhiep Member Tích Cực

306
    336
    63
    Em biết bác ko lập nick ảo @@8-|

11. xdhcda

xdhcda Moderator

1,254
    551
    113
    Thế mà bác chốt như đúng rồi.

Em và bác đang tranh luận về cái này. anh em nào chẳng biết. nhìn thấy bác viết thế ai chẳng nói em

bmhiep thích bài này.
  12. bmhiep

bmhiep Member Tích Cực

306
    336
    63
    Ha ha, sorry bác. khatmau_sr del bớt các reply trên giùm mọi người nhé b-)