1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

các bác cho em hỏi vấn đề về máy PC

Thảo luận trong 'Tư Vấn, Hỏi Đáp Về Phần Cứng' bắt đầu bởi trannhat90, 9 Tháng hai 2014.

1. trannhat90

trannhat90 Member Tích Cực

119
    10
    18
    Em có 1 cái máy PC main chip đời cổ rồi. chip pentiuml gì đó. vẫn dùng bình thường cho tới khi nghỉ tết ra bật lại nó chẳng lên nữa. máy vẫn chạy nhưng nó không nhận bàn phím, không có vga nên không hiện màn hình. trong khi quạt chip vẫn chạy.lúc khởi động nó không kêu tít tít nữa. ở cty em cũng có một cái máy bị như này sau khi nghỉ tết xong. gọi thợ bảo hành thì nó chả phải mang đi đâu mà vẫn sửa được, còn máy của em mang ra quán 1 ông bảo hỏng ic nguồn trên main, còn 1 ông chưa biết nguyên nhân bảo để máy lại để kiểm tra xem có phải hỏng card vga hay hỏng chip xử lý. bác nào tư vấn cho em nguyên nhân có thể là do đâu

2. hiepsisoma

hiepsisoma Yêu Thích Sự Phản Đối Ban Quản Trị

4,564
    2,285
    113
    Bạn nói ko có VGA tức là card onboard hả? Quạt vẫn chạy thì mình ko nghĩ là hư IC nguồn đâu. Bạn thử đem cái màn hình gắn máy khác thử xem chạy bình thường ko?

3. trannhat90

119
    10
    18
    màn hình không vấn đề gì đâu. card onl mà. cục nguồn vẫn chạy, quạt chip vẫn chạy. ổ cứng cũng quay thì phải. ổ CD vẫn nhấn ra đĩa vào đĩa được. nhưng không lên màn hình. ở quán họ cũng thử màn của họ rồi có đc đâu. cái quan trọng ở đây là mình không biết ông nào đang bịt mình nhưng mình chắc chắn là chẳng cháy ic nguồn vì một máy ở cty cug bị y như này sau khi nghỉ tết mà ông ấy sửa tại cty luôn có vác máy về đâu

4. hiepsisoma

4,564
    2,285
    113
    Vậy có thể do jack cắm màn hình trong máy bạn bị hư chăng? bạn kiểm tra thử

5. trannhat90

119
    10
    18
    hic. bác ợ ở nhà thì bảo dây hỏng đã đành, ở quán cũng bị thế mà. nếu máy vẫn chạy bình thường thì bàn phím cổng ps2 phải sáng đèn bàn phím chứ ợ. đây nó chết luôn.

6. hiepsisoma

4,564
    2,285
    113
    Không phải dây hỏng mà là cái jack cắm nằm trong máy bạn ấy, mà cổng ps2 ko sáng đèn có thể main có vấn đề rồi.

7. trannhat90

119
    10
    18
    em nghĩ rắc không có vấn đề. thì mình chẳng rút ra rút vào nhiều nên về phần rắc chắc không sao. đang nghĩ hỏng main thì tèo@@

8. Tommy_Phan

Tommy_Phan WWW.Toilait.CF

4,408
    2,546
    113
    trong khi quạt chip vẫn chạy.lúc khởi động nó không kêu tít tít nữa
    bạn lau lại ra thử xem sao nha

9. hiepsisoma

4,564
    2,285
    113
    E là tèo cái main rồi đấy, có thể nó hư 1 bộ phận nào đó trên main thôi, giờ mới nhớ ra trước mình có cái laptop bị giống vậy, bị hư chip nguồn fan, quạt vẫn chạy nhưng ko lên hình, đi thay chip mới hết 750k :too_sad:

10. hiepsisoma

4,564
    2,285
    113
    Nếu ram có vấn đề thì màn hình vẫn lên bình thường bạn à, đằng này ko lên hình mà

11. trannhat90

119
    10
    18
    Mấy ông ở cửa hàng cũng lau chùi Ram rồi bác ạ mà nó không lên, em về công ty hỏi xem hôm nọ máy kia bị sao thì thấy anh hành chính bảo nó lau Ram là được, nhưng đằng này của em lau chán mà không được, không biết IC nguồn là con nào bác ạ :too_sad: