1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

Cần anh em giúp về Mini partition tool 7.7

Thảo luận trong 'Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi Công Hậu JB, 27 Tháng tư 2013.

1. Công Hậu JB

Công Hậu JB Thành Viên Cống Hiến

2,833
    1,597
    113
  2. minh_ng2000

minh_ng2000 Death Moderator Ban Quản Trị

1,172
    921
    113
    đơn giản mà bạn.

dùng Acronic disk mà chia nhé, dùng thằng này thì sẽ ko mất dử liệu đâu

3. Công Hậu JB

2,833
    1,597
    113
    có hướng dẩn ko, sợ nhất mấy cái vụ chia ổ cứng này

4. minh_ng2000

1,172
    921
    113
  5. yeuwapviet

yeuwapviet Member Tích Cực

315
    153
    43
    Đơn giản. Bạn đã có sẵn tool ?
    - Chạy chương trình/R_click vào ổ E chọn Move\Resize và bạn kéo về phía bên phải, nhằm tạo khoảng trống phân vùng Free gần ổ C. Sau đó bạn đã có số dư MB muốn tạo, ở đây là 50GB. Tiếp tục R_click vào ổ C chọn Move/Resize và kéo hết 50GB trống lúc nãy là ok. Ấn vào Cái dấu V trên cùng bên trái của trương trình. nó sẽ tự hoàn thiện nốt bạn nhé. Dữ liệu an toàn tuyệt đối :).
    p/s: Lưu ý, nếu chạy trên win luôn bạn nên cài chứ đừng chạy portable. Chạy trên dos or mini winpe thì dùng trong bộ HBCD là nhất
    - K nhiên dùng nhiều tool Partion cho 1 ổ bạn nhé. Nếu bạn dùng quen PWR hay ADM thì dùng cố định cho ổ cứng đỡ lỗi nhé

6. Công Hậu JB

2,833
    1,597
    113
    bạn có cái ebook hướng dẩn ko mấy dụ này mình sợ lắm

7. khatmau_sr

khatmau_sr Administrator Ban Quản Trị

10,209
    9,570
    113
    Tên thật:
    Nguyễn Đình Bách
    Resize ổ ngay cạnh ổ C (Cắt ổ gần ổ C ra làm đôi) Gộp ổ C và ổ vừa chia ra. Xong Apply là ok. Nguyên lý là vậy thôi :D Dùng mấy Partition Tools trong hiren không mất dữ liệu đâu.

8. Công Hậu JB

2,833
    1,597
    113
    em định dùng cái Mini partition tool 7.7 trong KMBoot của anh đó

9. yeuwapviet

yeuwapviet Member Tích Cực

315
    153
    43
    Phân chia ổ đĩa với MiniTool Partition Wizard Home Edition
    Việc phân chia phân chia ổ đĩa chủ yếu do Norton PartitionMagic đảm nhiệm, tuy nhiên qua một thời gian dài không có bất cứ thay đổi nào khiến Norton PartitionMagic mất dần vị thế. Nhược điểm lớn nhất chính là dung lượng ổ đĩa mà phần mềm này hỗ trợ chỉ ở 300 GB trong khi đó thị trường đã phổ biến các ổ cứng dung lượng 2 – 2.5 TB với giá tiền không quá cao. Hơn nữa, với người dùng văn phòng không rành về sử dụng đĩa Hiren’s Boot thì việc phân chia ổ đĩa là một thử thách.
    Tuy nhiên, với công cụ miễn phí MiniTool Partition Wizard Home Editior (PW) bạn sẽ dễ dàng phân chia được ổ đĩa dung lượng đến hơn 2 TB ngay trong Windows.
    Hình 01
    ABCMáytính sẽ hướng dẫn chi tiết cách sử dụng PW để phân chia, thay đổi kích thước phân vùng… và các thao tác liên quan đến ổ đĩa.
    1. Làm việc với phân vùng.
    - Thay đổi kích thước của phân vùng: Muốn thay đổi kích thước một phân vùng nào đó, bạn bấm chọn vào phân vùng cần thay đổi rồi chọn vào biểu tượng Move/Resize trên thanh công cụ. Ngoài ra bạn có thể bấm chuột phải, chọn Move/Resize hoặc bấm vào Move/Resize Partition ở panel tác vụ nằm bên trái. Bạn nên nhớ một nguyên tắc chung là với mọi thao tác bạn đều có thể làm bằng một trong ba cách đã nêu. Sau đó, bạn thay đổi bằng cách kéo thanh trượt cho chỉ số kích thước phân vùng chỉ đến kích thước bạn cần.
    Hình 02
    Nếu không dùng cách này bạn nhập dung lượng sau khi thay đổi vào Partition Size, cách làm này tuy cho ra kích thước phân vùng chính xác và nhanh nhất nhưng hướng thay đổi có thể không theo ý bạn. Ví dụ bạn cần giảm dung lượng phân vùng ổ D để tăng dung lượng cho phân vùng ổ E lên nhưng phần trống lại nằm ở phía phân vùng ổ C, vì vậy sau đó bạn bấm và giữ chuột vào phân vùng kéo về hướng còn trống.
    Hình 03
    Sau khi đã có dung lượng trống do một phân vùng bị giảm để lại, bạn bấm chuột phải vào phân vùng muốn tăng dung lượng, chọn Move/Resize và kéo thanh trượt ra cho hết phần còn trống. Trường hợp hai phân vùng bạn thay đổi kích thước không ở gần nhau thì bạn áp dụng thao tác di chuyển nhiều lần.
    PW có chức năng Enhanced Data Protecting Mode để đảm bảo dữ liệu của bạn sẽ không bị ảnh hưởng khi có sự thay đổi kích thước phân vùng. Tuy nhiên ở máy tính để bàn muốn tránh sự cố gặp phải nếu không may bị mất điện trong lúc quá trình này diễn ra, bạn nên sao lưu dữ liệu trước hoặc dự phòng bằng nguồn điện dự trữ.
    - Tạo một phân vùng mới: Bạn bấm chuột phải vào phần được hiển thị là Unallocated rồi chọn Creat để tạo.
    Hình 04
    Tiếp đó bạn đặt tên, thiết lập ký tự ổ đĩa, chọn định dạng (NTFS, FAT 32), nếu dự định cài đặt hệ điều hành trên phân vùng này bạn chọn Primary ở Creat As rồi bấm OK.
    Hình 05
    - Xóa một phân vùng: Bạn bấm chọn phân vùng muốn xóa rồi chọn Delete, vì chương trình không có câu hỏi xác nhận nào khác nên bạn phải hết sức cẩn thận khi dùng tính năng này.
    - Định dạng lại một phân vùng: Bạn bấm chuột phải vào phân vùng cần định dạng, bấmFormat và chọn các yếu tố khác như đã trình bày ở phần tạo phân vùng mới.
    - Sao chép phân vùng: Tính năng này giúp bạn copy nhanh chóng dữ liệu từ một phân vùng sang phân vùng khác, với điều kiện phân vùng đích phải ở dạng Unallocated. Cách làm khá đơn giản, bạn bấm chuột phải vào phân vùng cần copy, chọn Copy rồi chọn phân vùng đích và bấmNext > Finish là xong.
    - Xem thuộc tính phân vùng: Bạn chọn phân vùng và chọn Properties để xem thông tin về định dạng, dung lượng sử dụng,
    - Xóa dữ liệu và chống phục hồi: Để những dữ liệu riêng tư trong máy đi và không muốn người khác lục lọi lại được bằng các chương trình phục hồi, bạn chọn vào phân vùng cần xóa rồi chọnWipe Partition.
    - Ẩn phân vùng: Muốn ẩn phân vùng nào bạn bấm chuột phải vào đó và chọn Hide.
    - Chuyển định dạng FAT 32 sang NTFS: Nếu nhớ lệnh chuyển trong Windows bạn có thể làm thủ công hoặc bạn sử dụng tính năng Convert FAT to NTFS của PW.
    2. Làm việc với ổ đĩa.
    Đề dùng tính năng này bạn phải dùng 2 ổ đĩa cứng trở lên và ổ đĩa cần xóa không chứa hệ điều hành Windows, PW thể hiện ổ đĩa bằng tên Disk 1, Disk 2 …
    - Xóa ổ đĩa: Khi cần xóa ổ đĩa (xóa đồng thời tất cả các phân vùng để định dạng lại ban đầu) bạn bấm vào Disk 1, Disk2 … rồi chọn Delete All Partition.
    - Xóa dữ liệu chống phục hổi: Tương tự như với phân vùng nhưng lần này bạn chọn ổ đĩa rồi bấm Wipe Disk.
    - Phục hồi phân vùng: Đây là tính năng dành cho trường hợp một phân vùng bị mất đi do sự cố nào đó hoặc bạn lỡ tay xóa. Bạn chọn Partition Recovery rồi bấm Next để chọn chế độ quét nhanh (Quick Scan) hoặc quét toàn bộ (Full Scan) và bấm Next lần nữa.
    Hình 06
    Trong quá trình thực hiện nếu cần quay ngược lại thao tác nào đó bạn bấm Undo, để hủy bỏ toàn bộ những gì đã làm bạn chọn Discard. Khi đã chắc chắn bạn đã thao tác đúng thì chọnApply để chương trình thực hiện thay đổi. Để tiện cho việc sử dụng bạn nên xem bảng màu quy ước trước khi sử dụng.
    P/s: Các bước giống như các bản khác của PWZ nhé
    Nguồn: http://tmf.vn

10. Công Hậu JB

2,833
    1,597
    113
    chia ổ cứng mới rồi mình gộp vào C làm sao

11. khatmau_sr

10,209
    9,570
    113
    Tên thật:
    Nguyễn Đình Bách
    cứ tập chia dần đi cho quen, sợ thì có thể test trên máy ảo, dễ làm nhưng phải cần thận.

12. Công Hậu JB

2,833
    1,597
    113
    anh bách em chia ra 1 ổ mới sao gộp vào C đây

13. Dorin

Dorin Thành Viên Cống Hiến

746
    801
    93
    dùng tool partition đó bạn , có cài team ko đưa ID PW mình giúp

14. Công Hậu JB

2,833
    1,597
    113
    mình đang ở nhà nợi nên ko có máy kia, nếu ai có ebook hướng dẩn kỉ để tự làm luôn

15. khatmau_sr

10,209
    9,570
    113
    Tên thật:
    Nguyễn Đình Bách
    Click vào ổ C mà chọn Meger. Thôi cho ID Dorin team view cho.
    Cứ tưởng chú ẩn cái ảnh Partition hóa ra là ảnh mấy em ưỡn ngực :))

16. Dorin

Dorin Thành Viên Cống Hiến

746
    801
    93
    vậy mình dùng video đc ko ? chỉ chia ra gộp vào thôi hay gì nữa ?

yeuwapviet thích bài này.
  17. Công Hậu JB

2,833
    1,597
    113
    Lấy của E sang C cho video luôn đi chú

18. minh_ng2000

1,172
    921
    113
    mình thấy các bạn làm phức tạ vấn đề quá

Vấn để của chủ Toipc là: Ổ C thiếu còn ổ E thì dư

muốn lầy từ ổ dư qua ổ thiếu ( E>>>C)

Cách giải quyết

---Đầu tiền là cắt phần dư từ ổ E ( ổ E là 50 GB ) thì cắt khoảng 20GB ( cái này thì tùy bạn )

--- tiếp theo bạn sẽ thấy 1 phần vùng vừa đúng bằng phân vùng mà bạn vừa cắt ra từ ổ E là 20GB. Nhưng nó chưa được định dạng ( mình sẽ ko nói nhiều ở phần định dạng mất công bạn rối )

---Bước tiếp theo là Resize ổ C
    + Có nghĩa là: Gộp phần vừa cắt 20GB từ ổ E lúc này vào ổ C để tăng dung lượng cho ổ C ( lức này thì chỉ cần gộp cái partion chưa được định dạng đó vào ổ C là ok.

Tool: Khuyến cáo nên dùng Acronic Disk. Phần mềm có gia diện trưc quan dể dùng, chia Partion ko mất data

ở trên mình thấy có bạn đó hướng dẫn củng ok rồi đó, cái gì cũng co lần đầu mà cứ làm đi bạn ko sau đâu cùng lắm là mất data thui :oh:
    nhưng bù lại thì mình lại có thêm data mới nữa
    thanks

19. khatmau_sr

10,209
    9,570
    113
    Tên thật:
    Nguyễn Đình Bách
    À Cho hỏi phát, ổ cứng bạn chia làm 2 hay 3 ổ? C và E thôi hay C -> D->E? Nếu là CDE thì gộp ổ E vào ổ C cũng dài hơn vài bước đấy :D

20. Công Hậu JB

2,833
    1,597
    113
    máy em 4 ổ CDEF