1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

cần hướng dẫn cách diệt virus bằng USB

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp, Thắc Mắc, Yêu Cầu' bắt đầu bởi manh_classic, 19 Tháng sáu 2014.

1. manh_classic

manh_classic Member Mới

2
    0
    1
    CHÀO CẢ NHÀ!
    mình là thành viên mới nên còn rất nhiều bỡ ngỡ mong được mọi người giúp đỡ.
    mình không phải dân CNTT nên kiến thức về máy tính là con số 0

là dân kỹ thuật nhưng mình cũng có dùng 1 số phần mềm.trong khi dùng máy tính thì gặp 1 số trở ngại và trong số đó chính là cái tên VIRUS
    đã rất nhiều lần mình phải đi cài lại win vì nhiễm virus k thể sử dụng phần mềm.
    đã có lần mình nhờ 1 người bạn diệt hộ virus.thấy cậu ấy cầm cái USB cắm vào máy và diệt virus.mình thấy ngạc nhiên và có tò mò hỏi sao k download phần mềm diệt virus về máy thì cậu ấy trả lời rằng "nếu down về thì khi mở phần diệt virus lên nó có thể sẽ xóa mất các file k nhiễm virus.nên mình mới dùng USB để diệt chính xác từng con"
    mình có đưa cho cậu ấy cái USB[​IMG]

câu ấy nói phải làm USB mới được và mất thời gian nữa.vì ở trong miền nam nên k làm giúp mình cái USB đó được.
    vì vậy mình mong muốn mọi người chỉ giúp mình cách làm cái usb này và cách sử dụng nó để diệt chính xác từng con virus mà k xóa nhầm file.
    các bạn giúp cho chót nhé.làm sao để phân biệt đâu là file nhiễm virus đâu là file k nhiễm virus[​IMG]
    cảm ơn các bạn nhiều!

ví dụ đây là 1file và nếu bị nhiễm vius thì có thể nhận biết bằng cách nào .

Last edited: 19 Tháng sáu 2014
  2. Vat_vo

Vat_vo Super Moderator Ban Quản Trị

762
    666
    93
    Làm sao mà nhận biết được mắt thường hả bạn? Trừ khi đó là virut tự tạo shortcut mới nhận biết được thôi. Bạn cần có một phần mềm diệt virut thời gian thực như KIS, NIS, Avast để bảo vệ máy tính, ngoài ra có thêt cài thêm phần mềm Usbdick security để nó tự quét virut mỗi khi bạn cắm USB vào máy tính nhé;)

manh_classic thích bài này.
  3. MaterSystem

MaterSystem Member Danh Tiếng

667
    334
    63
    Khi cắm USB, KIS luôn hỏi có muốn quét USB hay không, nếu phát hiện ra virus, KIS luôn hỏi hướng xử lí (mặc định, KIS sẽ không thiết lập tự động xử lí khi gặp virus), nếu bạn chọn diệt những file nào gỡ bỏ được virus sẽ được gỡ bỏ, file nào không gỡ bỏ được thì sẽ bị chuyển đến khu vực cách li của KIS sau 30 ngày mới bị del

Một số con virus KIS tìm được ra nhưng cũng không diệt được triệt để nó, nó sẽ tự lây lại, gặp những con đó thì mình làm cách này

Thứ nhất, tắt System Restore của Windows, cài KIS vào, update database mới nhất cho KIS, để bảo vệ máy bạn đã, xong cắm USB vào cho KIS quét và diệt một lượt, nhớ lưu các đường dẫn file bị nhiễm

Thứ hai, sau khi diệt xong, reset máy, boot ngay vào Win PE, tìm đến các đương dẫn đã lưu lúc nãy, nếu thấy file nào khả nghi, dùng 7-Zip/Winrar nén lại, để file nén ở đâu đó xong del thẳng tay file gốc đi, del thẳng tay các folder System Volume Information, RECYCLER của tất cả các phân vùng, xong chạy Kaspersky Removal Tool quét lại lần nữa, sau khi quét xong reset máy

Thứ ba, file nén được trong Win PE cho quét virus online để đánh giá tình trạng file bị nhiễm https://www.virustotal.com/ .Nếu muốn chạy file nghi ngờ bị nhiễm thì nên chạy trong chế độ hộp cát của KIS

4. manh_classic

manh_classic Member Mới

2
    0
    1
    mình có nghe nói đến cách làm cái usb bình thường thành cái usb boot.sau khi làm xong cũng có thể dùng cái usb này như 1 phần mềm diệt virus cho máy tính.
    xin hỏi đã có ai dùng cái này chưa và dùng để diệt virus như thế nào?
    xin cảm ơn!

5. MaterSystem

MaterSystem Member Danh Tiếng

667
    334
    63
    Đó là tích hợp đĩa quét virus của các hãng antivirus vào USB

Để đơn giản thì bạn làm theo trang này (http://www.hirensbootcd.org/usb-booting/), tích hợp Hiren's Boot CD 15.2 vào USB, trong Hiren's Boot CD 15.2 đã tích hợp code boot các đĩa quét virus rồi

Chỉ lưu ý: file menu.lst copy từ thư mục HBCD\menu.lst của Hiren's Boot CD 15.2

AVG Rescue CD (USB:\avg.iso)
    Kaspersky Rescue CD (USB:\kavrescue.iso)
    ...
    cụ thể, xem trong HBCD\menu-custom.lst