1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

Chạy win xp qua hddbox

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp, Thắc Mắc, Yêu Cầu' bắt đầu bởi tuoitre, 7 Tháng mười một 2014.

1. tuoitre

tuoitre Member Chính Thức

21
    0
    1
  2. MaterSystem

MaterSystem Member Danh Tiếng

668
    334
    63
    Bạn làm theo hướng sau:

B1: chia partition, set active hdd box như bình thường

B2: có 2 cách

C1: setup từ dvd iso win như bình thường. Chỉ có lưu ý: file iso phải add driver kèm theo hdd box, trong quá trình setup sẽ hiện 2 hdd, nhớ chọn install win trên partition của hdd box. Áp dụng cho trường hợp muốn cài mới

C2: ghost from partition to partition hoặc các phần mềm có chức năng tương đương. Chỉ có lưu ý: bản Win đó phải nhận đủ driver rồi. Áp dụng cho trường hợp đã cài trước win trên hdd muốn chuyển bản win đó sang hdd box

B3: vô BIOS chỉnh lại mức độ ưu tiên boot: USB > CD-ROM > HDD > PXE Network

tuoitre thích bài này.
  3. longbuidoi

longbuidoi Member Tích Cực

489
    86
    28
    làm dc chưa nếu chưa dc mình teamviewer giúp

tuoitre thích bài này.
  4. tuoitre

21
    0
    1
    Mình bận quá hôm nay mới vào đọc được bài của các bạn. Mình sẽ thử và hồi âm sớm . Thế nhưng mình nghĩ cách này thì mình không thể mang hddbox sang máy khác được phải không ? vì driver không tương thích ? Các bạn có cách nào lắp vào được tất cả các máy không ?
    Cám ơn các bạn.

5. MaterSystem

668
    334
    63
    Thấy bạn bảo cài win xp chạy từ hdd box nên hướng dẫn như vậy

Khả năng tương tích driver: miễn cùng nhóm HAL, các driver PnP trong DriverCache, DriverStore

Không có cái gọi là all main cả, chi có thể chạy đa số các main, chạy được main nào là do đã add driver main đó hay chưa

Mình thấy bạn không phải có nhu cầu chạy win xp từ hdd box mà là làm hdd boot cứu hộ, vì vậy dùng WinPE cho nhẹ + BootICE làm menu boot cứu hộ

tuoitre thích bài này.
  6. longbuidoi

longbuidoi Member Tích Cực

489
    86
    28
    bạn muốn sử dụng trên nhiều máy vậy bạn tai bản win PE full soft full driver rùi tạo boot cho nó là dc như ý của bạn muốn ,,

tuoitre thích bài này.
  7. tuoitre

21
    0
    1
    Thanks bạn :") .. win pe này có thể sử dụng được như win thường không ?? các file exe hoặc các soft khác mình chạy được chứ ??

8. tuoitre

21
    0
    1
    Mình dùng usb làm boot cứu hộ rồi bạn :")
    chỉ có điều là mình muốn mang hdd đi đi lại lại do không muốn sử dụng hdd của công ty thôi. sợ bị hỏng hdd công ty bắt đền chết :D toàn dữ liệu cả. cám ơn bạn nhiều.

9. MaterSystem

668
    334
    63
    Windows Preinstallation Environment (WinPE) như tên gọi của nó "Môi trường triển khai cài đặt Windows"

WinPE được dự định chỉ sử dụng cho mục đích như một nền tảng cài đặt sẵn để triển khai hệ điều hành Windows, chạy thay thế cho DOS, bắt đầu áp dụng trong quá trình cài đặt từ Win Vista trở về sau, có thể khởi động qua PXE, CD-ROM, USB flash drive hoặc ổ cứng

Về sau này, các IT đã bào chế WinPE trở thành dạng Live CD khi add thêm Explorer, trình duyệt, mutimedia, các soft tiện ích cứu hộ ... Nhưng về bản chất vẫn là WinPE nên chức năng Windows bị tinh giảm đến tối giản, vẫn chạy được các app nhỏ nhưng khi chạy các app lớn rất dễ gặp lỗi vì thiếu thư viện, thiếu các dịch vụ hệ thống ...

tuoitre thích bài này.
  10. tuoitre

21
    0
    1
    vậy là có nghĩa mình phải mang theo cả 1 cái laptop chứ không mang được 1 cái hddbox có hệ điều hành đi được :'( .. cám ơn các bạn (_ __") ..