1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

Cho hỏi chút về laptop Vaio mới được ông anh đem về.

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp, Thắc Mắc, Yêu Cầu' bắt đầu bởi 123456789a, 1 Tháng tám 2012.

1. 123456789a

123456789a Member Chính Thức

45
    12
    0
    Cụ thể là như thế này nì, hồi truớc khi ông anh tui mới mua máy về thì tui vẫn cài lại win = CD/DVD đc nhưng từ khi ông ấy mang máy đi cắm rồi chuộc lại rồi thì máy không boot đc từ CD/DVD nữa. Mà cũng không boot đc từ cái gì luôn. Vào Bios ở mục boot thì cũng không có mấy cái chọn boot từ USB hay CD/DVD gì nữa. Vậy cho ẹm hỏi là máy như vậy đã bị hỏng gì rồi hay đã bị mấy bọn Chủ tiệm cầm đồ tráo linh kiện rồi nên không thể boot đc nữa ạ?

Còn đây là cấu hình:

Còn đây là mấy pic chụp từ ĐT ở màn hình BIOS, mấy bác xem có bị gì k nhá (Chọn cái 1st boot thì nó hiện ra cái này)

ĐÂY LÀ CÁI MÀ TUI NÓI. VÀO BOOT NÓ KHÔNG CÓ CÁI ĐỂ CHỌN BOOT TỪ USB HAY CD/DVD GÌ CẢ MÀ HIỆN LÊN CÁI NÀY ĐÂY

CÁI NÀY THÌ MẤY BÁC XEM ĐI CÓ GIÚP ĐC GÌ K. ??

2. mr.trung91

mr.trung91 Member Tích Cực

239
    210
    43

Thì cái dòng Optical kia chả là từ ổ quang (ổ CD) còn gì nữa

3. quyttht

quyttht Quý Ròm

567
    562
    93
    Disc Driver là boot từ ỗ CD
    Còn Hard disk là từ HDD
    Còn boot USb thì phải vào menu boot

4. 123456789a

123456789a Member Chính Thức

45
    12
    0
    Mình đã chỉnh cho nó là Disc Driver và cũng đã thử cả 3 cái ở trên nhưng cứ cho đĩa cài windows vào là nó vào win luôn không chạy cài đặt windows trong đĩa.

5. aoe1991

aoe1991 Quang MK

2,782
    712
    113
    chủ thớt vẫn đang vào được Win hả :-? Đơn giản là nhét cái đĩa vào ổ đĩa xem máy có còn nhận k là ra vấn đề thôi >:)

1. k nhận đĩa -> 2 khả năng: 1 là đĩa hỏng còn 2 là hỏng ổ, đoạn này bạn tự kiểm chứng được rồi nhé :)>-

2. Nhận đĩa -> còn chờ gì nữa mà k boot. :))

về đoạn đặt dòng 1st để boot thì chắc bạn cũng biết rồi, nhưng cứ nhắc qua cái k nhỡ có sai sót nhỏ nhỏ thì khổ ;))

- Đầu tiên thả đĩa ngay ngắn vào ổ đĩa, ổ CD thì chỉ thả đĩa CD vs đĩa lòng bé bé thôi nhé, k chiến được DVD đâu :-"

- Nó hiện tên dòng hơi lạ nên cứ thử vs từng dòng 1, sao phải xoắn :)) cho từng dòng 1 lên làm 1st :D, mặc dầu dòng Network chắc tạm loại luôn được rồi =)), còn dự chuẩn thì là dòng Internal Optical Disc Drive \m/

- F10 > Enter ! chờ để cảm nhận thôi :> :>

Thêm nữa phải chắc chắn đĩa có tính năng boot đấy: đĩa ghost hoặc đĩa cài Win :D. Đĩa thì cứ bỏ trong ổ ấy, có thể phải reset 1,2 lần ku bios mới nhận thiết đặt 1st > mới bắt đầu boot được b-) %%-

6. hieuhieutn

hieuhieutn Member Tích Cực

337
    151
    43
    bạn thử cho đĩa CD bình thường vào(mấy cái đĩa game, video linh tinh ý)

nếu mấy cái đĩa ấy cũng ko đọc được thì 100% là tại ổ:-?
    chưa tháo laptop bao h ;)) nhưng máy case thì có cái dây nối ổ CD với main ý, dây ấy hỏng thì nó không nhận ổ, bạn xem cái dây ấy có sao ko hoặc mua cái ổ mới nó cho dây đấy>:)