1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

Gà + mù mờ , muốn nâng cấp ram cho laptop Dell Vostro 1510 xin tư vấn !

Thảo luận trong 'Tư Vấn, Hỏi Đáp Về Phần Cứng' bắt đầu bởi lomcomluxubu, 11 Tháng chín 2014.

1. lomcomluxubu

lomcomluxubu Member Chính Thức

30
    6
    8
    Xin chào !

Mình là mem mới xin tư vấn của mấy pro đi trước .

Lap mình là Dell Vostro 1510 , Intel Core2 Duo CPU T5670 @ 1.80GHz . DDR2 1GB (2 thanh 512MB)

Mình down những bản ghost win 8 và win 8.1 bản 32bit của mấy pro up trên forum về xài đã quá , mượt mà còn đẹp nữa , nhưng ram quá yếu nên chỉ có thể ngồi ngắm mà không thể làm gì hơn . Xem phim nge nhạc lướt web bình thường . Nhưng chơi game nặng nhẹ , 2d , 2.5d , flash web , xài chương trình nặng nặng FL Studio là thua...!!! Nên mình muốn nâng cấp ram xem có khá hơn không . (Cụ thể là lên 2 thanh , mỗi thanh 2GB , bỏ 2 thanh cũ 512MB vì lap chi có 2 khe cắm ram)

Mình tham khảo 1 vòng trên mạng + những topic trong room "hỏi đáp về phần cứng" . Lúc đầu còn hiểu hiểu , nhưng càng đọc càng rối , sau một hồi thì xém tai biến ><" (mình type topic này mà tay vẫn còn run run...!!!) .

Chuyện về bus ram , bus main phải phù hợp . nhưng nó khá rối khi nhìn vào Cpu-z , mình không phân biệt được rõ lắm về bus sao cho phù hợp khi nâng ram , cụ thể là nhìn vào CPU

- Core speed : ~798 MHz , có khi nó nhảy ~1995 MHz
    - Bus speed : 199,5 MHz

Vậy chính xác là cái nào là bus main ~~"

Còn bên memory , DRAM Frequency : 332,5 MHz là bus ram đúng không nhỉ ? Mình tìm hiểu thì biết là muốn xem bus ram phù hợp bus main hay không, lấy bus CPU chia 4, tất cả đem nhân với 2 (hay nói cách khác, lấy bus CPU chia 2) , nghĩa là , theo logic ở trên thì 332,5 x2 = 665 , vậy 665 MHz là bus của main , vậy thì số này nằm ở đâu ??? nó không xuất hiện hay phù hợp vơi bất kì hệ thống thông số nào ~~" . Hix . Bắt đầu thở không đều rồi...

Mình tìm hiểu thêm thì biết bản 32bit chỉ nhận được 3,5GB ram , nếu set 4GB (2 thanh mỗi thanh 2GB thì uổng tài nguyên) , vậy set 1 thanh 1GB , 1 thanh 2GB . Nhưng tìm hiểu thêm nữa thì biết nên set 2 thanh giống nhau thì sẽ đạt được tốc độ tố đa của máy ,dù nó có là ram kênh đôi dual channel hay không . vậy set sao cho vừa lòng hả dạ đây ...!!! Rồi 2 thanh ram nếu khác nhau bus nhưng nó nằm trong vòng giới hạn của bus main thì gắn chung được không ???

Còn nữa , mình đọc thì hiểu là bus ram không nên cao hơn bus main , nghĩa là tính bus của 1 thanh ram , hay sau khi đã set xong hết ram rồi ??? Gắn ram 1 thanh với 2 thanh thì bus nó tính của 1 thanh hay nó sẽ cộng thêm vào hay double lên ???

Và còn nhiều nhiều nhiều thật nhiều thắc mắc nữa không biết chia sẻ cùng ai !!! Nhưng mình mới tìm hiểu đến đây là đi hết nổi rồi . Mong các pro giúp đỡ , có thể giải thích cho mình với , hoặc nếu pro không có thời gian thì có thể nhìn vào list hình Cpu-z cấu hình máy mình xác nhận , xử lý , và đưa ra 1 cái tên chính xác cái ram nên gắn vào là gì được không... ~~"

Xin lỗi về sự bất tiện mù mờ gà con này , nhưng nếu không có tư vấn , xách cái mặt ngu ngu đao đao đi mua thì thế nào cũng có sự cố xảy ra , mong nhận được hồi âm của các pro trong topic này , mình treo lên , trong khi chờ các hồi âm thì mình đi truyền chai nước phát , sắp đi hết nổi rồi ,ax ax

List ảnh Cpu - z :

1.jpg 2.jpg 3.jpg 4.jpg 5.jpg 6.jpg 7.jpg 1.1.jpg

2. hiepsisoma

hiepsisoma Yêu Thích Sự Phản Đối Ban Quản Trị

4,564
    2,284
    113
    Tóm lại bạn muốn nâng thành mấy gb ram

lomcomluxubu thích bài này.
  3. lomcomluxubu

30
    6
    8
    Mình muốn nâng thành 4GB ram (2 thanh mỗi thanh 2GB) . Tư vấn giúp mình với

4. hiepsisoma

4,564
    2,284
    113
    Mua 2 thanh ram dung lượng 2 gb, loại DDR2, bus 800, hãng Kingmax

5. lomcomluxubu

30
    6
    8
    Hix . Ngắn gọn xúc tích hiệu quả cao + lạnh lùng quá ~~"
    Thank pro nhiều nha . Giờ mới bắt đầu đi search giá cả ><"

6. hiepsisoma

4,564
    2,284
    113
    Ram DDR2 cho laptop giờ tìm hàng mới hiếm lắm, 2gb thì giá khoảng 900k 1 thanh, giá này ở Phong Vũ, mình cũng chẳng biết chỗ nào khác có bán

7. lomcomluxubu

30
    6
    8
    Ok , Cám ơn bạn nhiều nha . Cái này mình tự mò được . hê hê