1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

Giúp mình 1 số vấn đề về ubuntu!!!

Thảo luận trong 'Các HĐH Khác' bắt đầu bởi Cuongneu201x, 3 Tháng năm 2013.

1. Cuongneu201x

Cuongneu201x Member Danh Tiếng

587
    223
    43
    Mình mới tìm hiểu về Ubuntu gần đây và đã down bản ubuntu 13.04 về nhưng mà có 3 số vấn đề mình muốn các bạn tư vấn:
    1.Đầu tiên là về driver thì liệu Ubuntu có nhận driver của laptop cạc rời ko và nếu ko thì ta phải down ở đâu(thêm 1 phần nữa là ta xem máy đã đủ driver chưa thì xem chỗ nào vậy :D )
    2.Thứ 2 là về phần mềm Wine thì theo mình đã tìm hiểu thì đa phần phần mềm chạy trên window có thể chạy được trên Ubuntu vậy thì bản Wine mới nhất có chạy được Office 2013 và chạy tốt ko?
    3.Cuối cùng là hi vọng các bạn chỉ dẫn cách cài đặt phần mềm của window lên Ubuntu bằng wine :D
    Mong các bạn giúp đỡ :D

2. kimchinh

kimchinh Super Moderator

5,159
    1,020
    113
    1 ubutun nhận hết driver nhé
    2 chịu
    3: chưa thử bao giờ nên cũng botay.vn

3. Cuongneu201x

587
    223
    43
    Vậy bạn có biết vào đâu để xem driver trong máy mình ko?theo mình nghĩ thì rất khó để nhận hết driver,nhất là với máy cạc rời

yeuwapviet thích bài này.
  4. Người Nào Đó

Người Nào Đó Mr. Right Ban Quản Trị

3,680
    1,607
    113
    Tên thật:
    Nguyễn Đăng Quang
    1. Có thể chưa nhận hết driver. Tham khảo

2. Có thể dùng libreoffice để thay thế office 2013 trên ubuntu
    3. Ứng dụng wine trên ubuntu còn chưa hoàn thiện nên mình ko khuyên dùng :)

yeuwapviet and Cuongneu201x like this.
  5. Cuongneu201x

587
    223
    43
    Nhưng mà Wine cũng chạy được phần nào đó chứ bác,các phần mềm trên Linux thì nhiều cái ko có phải mang bên window sang,mà cái LibreOffice mình thấy khó khó kiểu gì ấy vì thấy nó ít tùy chọn quá sợ ko đủ chức năng như office :D cám ơn bác đoạn trích trên,thực sự là qua Ubuntu thì ko cần card rời cho lắm :D

6. nguoikhongten03

nguoikhongten03 Member Tích Cực

191
    107
    43
    1. đồng chí cho mình xin dòng laptop đang xài. về cơ bản ubuntu nhận đầy đủ tất tần tật driver trên lap. như có 1 một máy có card rơi như nvidia do họ chưa dev driver cho linux nên khi chạy sẽ sẽ nóng cực điểm :D

2.ngày trước có thử cái office 2010 nhưng thấy chạy khá cùi, mình có cách hơi chuối tí đó là cài cái máy ảo win 7 trên ubuntu rồi táng cái MS Office trên đó :)) thật ra thì liberoffice bản mới nhất là 4.0 thì đáp ứng tốt các nhu cầu cơ bản rồi. Nếu thích bạn search PlayOnLinux và làm theo có khi cài được office 2007 cũng nên

3.Cái này nói thật là bạn nên xài ubuntu song song với win chứ đừng lôi mấy cái soft của win lên wine nó củ chuối đừng hỏi.

Cuongneu201x thích bài này.
  7. minh_ng2000

minh_ng2000 Death Moderator Ban Quản Trị

1,172
    921
    113
    nói chung và túm lại là thằng Ubuntu chủ yếu dùng cho server thì nhiêu, nên các soft thì thui khỏi bằng tìm thì mỏi cá mắt

Ubuntu với thằng Mac OS là họ hàng thân thiết của nhau

Nếu bạn đã sử dụng nó thì nên chấp nhận thương đau, và làm quen với số phận :burn_joss_stick:

tommy_phan thích bài này.
  8. nguoikhongten03

191
    107
    43
    Ai nói với bác ubuntu là sử dụng cho server là nhiều thế, chọi cho nó cục gạch vỡ đầu ngay :brick:

Ubuntu là distro được phát triển nhắm đến end user nhé. Cho nên desktop environment của nó tương đối giống win là click and click.

Linux và MacOS cơ bản là đều được phát triển từ Unix thế nên về mặt nào đó nó tương đồng thôi. Chứ k họ hàng gì hết và MacOS cũng giống Win đều là closed source

9. minh_ng2000

minh_ng2000 Death Moderator Ban Quản Trị

1,172
    921
    113
    vâng mình bít nó là distro, nhưng gốc của nó vẫn là Unix thui

Nó có thể dùng ở 2 giao diện, dòng lênh và đố họa nữa, và 1 số lênh bắt buộc phải làm bằng lênh thì mới dc

Mac OS, linux, ubuntu, cenos, fedora....gốc của nó đều là unix cả thui,

phần mềm mã nguồn mở đa số là gốc của Unix và Free,chỉ riêng thằng Mac OS là bản quyền vì nó được buil lại bởi Apple.

gagucool thích bài này.
  10. nguoikhongten03

191
    107
    43
  11. Cuongneu201x

587
    223
    43
    Dòng máy mình là Dell inspiron 5520,Core i5,card rời,mình cũng đã dò trên mạng và thấy nếu dùng card rời với Ubuntu rất nóng máy và bác Anonymous đã chỉ mình cách tắt card rời rồi,mình nghĩ cũng ko nên xài ứng dụng window vì rất kém ko chấp nhận được,bạn có thể giúp mình về 1 số phần mềm tương tự phần mềm trên window như nghe nhạc,xem phim,chăm sóc máy tính,...được ko :D à bạn cho mình hỏi là chẳng lẽ sang Ubuntu thì ko xài được các phần mềm anti virus nữa ak bác :(

12. kimchinh

kimchinh Super Moderator

5,159
    1,020
    113
    Vậy bạn dùng win8 cũng hay mak, Ubuntu phải giỏi về cài lệnh, mak hơi phức tạp, cái phần mềm mak phải gõ bao nhiêu là lệnh

13. Cuongneu201x

587
    223
    43
    xu hướng các công ty và văn phòng hiện nay đang yêu cầu nhân viên sử dụng ubuntu,bạn nghĩ có nên tìm hiểu về ubuntu ko?

14. kimchinh

kimchinh Super Moderator

5,159
    1,020
    113
    Nhận viên nhà nước thui mak, mak biết sao không, nhà nước thì không được dùng hàng lậu, mỗi bản win7 bản quyền cũng vài chăm ngìn, một công ty bao nhiêu máy mỗi máy vài chăm nghin, còn Ubuntu thì không phải mua bản quyền nên là nhà nước ta bắt dùng cũng dút được chi phi cho công ty

15. Cuongneu201x

587
    223
    43
    Cả các công ti nữa đấy bạn,tập dùng Ubuntu để sau này ko bị bỡ ngỡ,mà biết nhiều thì càng tốt chứ sao :brick:

yeuwapviet thích bài này.
  16. kimchinh

kimchinh Super Moderator

5,159
    1,020
    113
    Uk bây tớ cũng biết qua qua về nó rùi, bây cho dùng thì ok còn cái cài phần mềm cho nó thì hơi khó, vào app của nó thì cài được ngay, vd như thiếu Driver thì cài khó lắm

17. Cuongneu201x

587
    223
    43
    Trừ card rời ra thì theo như mọi nguwoif nói hầu như là đủ,nếu ko tắt card rời đi thì rất nóng máy,hồi trước ko cài driver card rời win 7 cũng bị thế,cài phần mềm khó nhưng cũng giống mình lúc đầu sờ máy tính thôi,crack hay hack còn ko biết là gì,phải bước đi thì mới hết con đường chứ

18. kimchinh

kimchinh Super Moderator

5,159
    1,020
    113
    uk mình biết cài nó xóa nó và biết dung nó, như chưa thàng thạo được nó, vì nó mới mẻ mak

19. nguoikhongten03

191
    107
    43
    Dòng máy dell là dòng có phần cứng tương thích với ubuntu nhiều nhất luôn đó. Vào đây mà xem :D

Nghe nhạc thì cứ VLC mà chiến vừa có thể nghe nhạc xem phim thích hợp với xem sopcast nữa :D Chăm sóc máy tính thì dùng Ubuntu-Tweak (cái này chủ yếu là clean cache sau mỗi lần update thôi). Tư tưởng anti-virus chỉ có ở Win thôi nha, hiện tại thì cái tư tưởng này chưa xuất hiện nhiều trên linux nói chung, nếu có chỉ cài cho các máy server như mail server để chống spam mail thôi :byebye:

Tiện thể đây mình chỉ cho bạn cách cài phần mềm trên ubuntu luôn :smile: Khi cài nhớ phải connect mạng nha

Mở dash (nhấn vào cái biểu tượng windows trên bàn phím hoặc nhấn vào nút gần giống nút start trong win) gõ Ubuntu Software Center->Chạy ứng dụng đó. Vào ứng dụng nhấp vào cái thanh search gõ tên ứng dụng mình cần rồi install nó thôi. Cái này quá đơn giản

Cách khác là cài bằng dòng lệnh trên Terminal (Ctrt+Alt+T): để cài ứng dụng từ dòng lệnh trước tiên lên google search tên ứng dụng để có được repo (nôm na là cái máy chủ của ứng dụng đó). 3 lệnh cơ bản hay dùng để cài đặt là
    Gõ từng lệnh một nha (khuyên dùng). Hoặc coppy và paste cũng được :D Chỉ bạn mẹo khi gõ lệnh nào đó mà dài quá thì chỉ cần gõ 1 hoặc 2 chữ cái đầu rồi nhấn phím Tab là nó hiện ra ;)
    Lấy thử ví dú 2 cái phần mềm mà mình nói ở trên cho bạn luôn

Với VLC

Với Ubuntu Tweak

Còn cách cài bằng source nữa nhưng mới xài như vậy là đủ rồi.

// cho bạn thấy sức mạnh của mã nguồn mở

Cuongneu201x thích bài này.
  20. Cuongneu201x

587
    223
    43
    Cám ơn bạn rất nhiều :D thực sự là muốn được như video thì phải mất cả tháng ấy chứ,vừa rồi mình vừa dạo quanh google thì thấy có rất nhiều ý kiến than phiền rằng Ubuntu thứ nhất là rất tốn Ram và thứ 2 là rất ngốn tài nguyên CPU.theo bạn đây có phải là do hệ điều hành này hay là do các bạn đó chưa cài và sử dụng đúng :) mình muốn cài Ubuntu song song nhưng có 1 bạn ở vn-zoom nói rằng cài như vậy sẽ ảnh hưởng gây rối loạn 1 vài chức năng máy tính như Network,theo bạn có nên cài song song ko? :)