1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

Gỡ bỏ hoặc khôi phục mật khẩu của BIOS

Thảo luận trong 'Bảo Mật Máy Tính, Diệt Virus' bắt đầu bởi No Nguyễn, 4 Tháng ba 2012.

1. No Nguyễn

No Nguyễn Admin Ban Quản Trị

1,408
    2,079
    213
    Tên thật:
    Nguyễn Văn Trung
    Đặt mật khẩu cho BIOS là biện pháp hữu hiệu bảo vệ hệ thống khỏi bị người khác "dòm ngó". nhưng cũng rất phiền toái nếu lỡ quên mật khẩu. Những thủ thuật dưới đây có thể giúp ích cho bạn trong trường hợp đó.

Thực sự sẽ là một vấn đề lớn nếu chẳng may bạn quên đi mật khẩu BIOS của chính mình. Bởi vì bạn sẽ không thể thay đổi bất cứ điều trên BIOS như nhận diện các thiết bị mới, thời gian của hệ thống hay thay đổi trật tự các quá trình khởi động. Thậm chí, bạn không thể nào khởi động máy tính của mình vào Windows hay các hệ điều hành tương ứng.

Dưới đây là 1 vài thủ thuật có thể giúp bạn nếu chẳng may rơi vào trường hợp trên.

Cách 1: Gỡ pin CMOS ra khỏi Mainboard:

Việc tháo pin CMOS ra khỏi Mainboard sẽ làm tất cả các thông tin về BIOS khôi phục lại tình trạng ban đầu (tình trạng thiết lập của nhà sản xuất), tất nhiên kể cả mật khẩu đã được thiết lập trên CMOS. Vì vậy quá trính này đòi hỏi bạn phải biết về phần cứng của mình và cách thiết lập BIOS trước khi thực hiện nó.

Sau khi tháo nắp thùng máy và nhìn vào Mainboard, bạn có thể dễ dàng nhận ra pin CMOS. Pin CMOS trông giống như một viên pin đồng hồ thông thường và bạn có thể lấy nó ra khỏi máy một cách dễ dàng. Nhưng phải đảm bảo rằng nguồn điện trong máy bạn phải an toàn để tránh shock điện.

Sau khi tháo pin ra khỏi Mainboard, chờ khoảng 15 đến 20 phút trước khi gắn nó lại vào vị trí cũ (lưu ý gắn đúng chiến dương và âm của pin). Khởi động máy, bạn sẽ được hệ thống yêu cầu thiết lập lại cấu hình phần cứng và thời gian của hệ thống mà không gặp bất kỳ vấn đề nào với mật khẩu của CMOS.

Cách 2: Sử dụng phần mềm để “bẻ khóa” mật khẩu của BIOS

Nếu bạn là 1 người không quá rành về các thiết bị phần cứng cũng như sợ những rủi ro có thể xảy ra, cách thứ 2 này có thể là sự lựa chọn thích hợp cho bạn.

Mật khẩu của BIOS được mã hóa trên bộ nhớ BIOS vì thế nó rất dễ dàng để đọc được nó bằng các phần mềm chuyên dụng. Một trong các phần mềm như thế là Elevent Alliances Bios.

Sau khi kích hoạt chương trình bạn sẽ thấy một menu, bạn có thể lựa chọn đọc các thông tin về phần mềm hoặc cũng có thể chọn ngay tùy chọn “Crackers” trên menu và lựa chọn kiểu BIOS bằng cách sử dụng mũi tên lên hoặc xuống và phím Enter. Bạn sẽ không thể dùng chuột bởi chương trình này hoạt động dựa trên các dòng lệnh trong môi trường DOS. Nếu bạn không rõ mình đang sử dụng loại BIOS nào thì cách đơn giản nhất là chọn và thử tất cả các loại BIOS có trong danh sách. (Điều này sẽ không làm tổn hại đến hệ thống)

Chương trình cũng có cung cấp 1 vài mật khẩu “cao cấp” của 1 số phiên bản BIOS (mật khẩu mặc định để truy cập các BIOS). Bạn có thể truy cập vào menu Docs -> Passwords và nhấn Enter. Danh sách các mật khẩu tương ứng với các phiên bản BIOS sẽ được hiển thị.

Hy vọng với sự giúp đỡ của 2 thủ thuật cực kỳ đơn giản trên, bạn đã có hướng giải quyết và khắc phục mỗi khi “chẳng may” quên mất mật khẩu truy cập vào BIOS.

2. aoe1991

aoe1991 Quang MK

2,782
    712
    113
    thank bác thớt trc cái đã. :D :D
    vs lap chắc tháo pin cmos ra hơi khó khăn hơn so vs máy bàn rồi, nên có lẽ cách 2 ok vs lap hơn. Tiếc là nếu định phá pass bios máy nào mà nó đặt pass đăng nhập window thì lại móm rồi!! (đặt pass bios, k để ổ đĩa hoặc usb ở chế độ boot 1st, đặt pass window! chơi thế mới hiểm)!!

Mà cho mình hỏi thêm là vs cách 1 kiểu gì cũng thành công à bác?? Khi tháo pin cmos thì phải tút hết điện đóm ra à? hay là rút lúc máy đang bật thế??
    Các rủi ro tiềm ẩn vs cách 1 là gì bác nhỉ? liệu có bị mất hết dữ liệu... k??

3. No Nguyễn

1,408
    2,079
    213
    Tên thật:
    Nguyễn Văn Trung
    Cách 1:
    Với mình thì thành công 100%.Còn người khác làm thì mình ko biết
    b-)
    Tất nhiên là khi tháo pin thì phải ngắt điện đi,và lúc ý hiển nhiên là máy đã turn off |-)
    Khi tháo pin ra.Nó chỉ thiết lập lại các tùy chỉnh lúc trước của bạn như mặc định.Ko ảnh hưởng,rủi ro j nhaz :P.Máy tính mình trước tháo suốt :))

aoe1991 thích bài này.
  4. aoe1991

aoe1991 Quang MK

2,782
    712
    113
    ô là lá, vậy hả. thank bác. :)) :))
    Tại hồi trước ông anh phòng mình có dạy mình trò này, 1hôm ông ấy đi chơi, thấy máy ông ấy đặt pass (cả pass bios cả pass win) thế là mình thực hành chiêu tháo pin cmos luôn. Lúc về phòng, nghe tường thuật lại.... ông a ấy nhìn mình bằng ánh mắt viên đạn luôn, cho mình nghe mấy bài ca nhạc nữa luôn.... :( :( =))=))

5. trannamdt1

trannamdt1 Member Tích Cực

300
    302
    63
    Oh.Thế cũng được
    Tháo pin ra để 1 luk thôi khoảng 10' là ok lắm rồi...;;)
    Yes.Đồng ý là cách 2 tuy hơi phức tạp tý :P nhưng ở cách 2,nếu bạn tìm hiểu kĩ về nó thì sẽ thấy 1 số điều thú vị đó.Ko những bẻ khóa mak còn...(tự tìm hiểu nhé)
    Tiện đây nếu ai có nhu cầu mình post luôn bài về phá password windows xp,windows7..~o)

6. Han Như

Han Như Moderator Ban Quản Trị

1,287
    1,278
    113
    máy bàn thì cách 1 là đơn giản nhất :D

7. No Nguyễn

1,408
    2,079
    213
    Tên thật:
    Nguyễn Văn Trung
    Oh.Thế cũng được
    Tháo pin ra để 1 luk thôi khoảng 10' là ok lắm rồi...;;)
    Yes.Đồng ý là cách 2 tuy hơi phức tạp tý :P nhưng ở cách 2,nếu bạn tìm hiểu kĩ về nó thì sẽ thấy 1 số điều thú vị đó.Ko những bẻ khóa mak còn...(tự tìm hiểu nhé)
    Tiện đây nếu ai có nhu cầu mình post luôn bài về phá password windows xp,windows7..~o)

8. No Nguyễn

1,408
    2,079
    213
    Tên thật:
    Nguyễn Văn Trung
    Ek.Mình rõ dàng mình click vào trả lời mak.Sao lại thành sửa bài viết thế này.
    Sorry mod trannamdt1nhaz.Mình lỡ tay >:).... .Hjx hjx mới 1h40 phút mak....bùn ngủ quá..@@

9. hoangtungpc.info

hoangtungpc.info Moderator

1,322
    1,031
    113
    Lưu ý ko cần để 10 phút. Tháo pin ra nhấn Power khoảng 5-6 cái là đc.

10. hoangtungpc.info

hoangtungpc.info Moderator

1,322
    1,031
    113
  11. trannamdt1

300
    302
    63
    Trời ơi, Admin quá đáng quá. Mình đâu post thế đâu. Sửa tùm lum hết bài lên rồi

12. No Nguyễn

1,408
    2,079
    213
    Tên thật:
    Nguyễn Văn Trung
    Mình lỡ lay...8-x..Rất rất xin lôiz mod Trannamdt ...^:)^ ;))

13. trannamdt1

300
    302
    63
    Viết mãi được giờ chẳng còn nhớ gì luôn. Bó tay Admin

14. lecuongviet

lecuongviet Member Tích Cực

365
    105
    43
    Kiểu này mà vừa pị đặt passs BIOS , vừa đặt pass ổ cứng chak nghỉ dùng luôn . Không chơi thỳ thôi đã chơi thỳ phải chơi thế mới thâm !~ =)) Hình như còn có phần mềm De-CMOS có thể dùng để phá pass BIOS nhưng Mình chưa thử dùng pao h !~ :D