1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

[Help] Cách bảo quản máy laptop thế nào là cho đúng ?

Thảo luận trong 'Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi buinhutminh, 14 Tháng năm 2013.

1. buinhutminh

buinhutminh I love IT and I love SmartPhone Ban Quản Trị

566
    449
    63
    Tên thật:
    Bùi Nhựt Minh
  2. Bach Ngoc Do

Bach Ngoc Do Member Chính Thức

20
    0
    18
    không dùng thì không hỏng thôi:brick:

3. Dorin

Dorin Thành Viên Cống Hiến

746
    801
    93
    ghost thì có gì mà hư hỏng ,trừ khi lỗi phát sinh từ ghost hay ko tương thích thôi :D , còn theo mình bảo quản thì nói vậy thôi cũng tưỳ người nữa , lúc mới mua thì giữ gìn giữ lắm , nhưng sài 1 thời gian thì đâm ra mặc kệ à , máy thì ko gì phải nói rồi , tuỳ ý thức mỗi người , mình vote bạn nên bảo quản Pin tránh bị chai vì Pin mới bạn cần phải nạp xã vài lần cho nó thít nghi :p

4. kimchinh

kimchinh Super Moderator

5,159
    1,020
    113
    Bảo quản tốt thì có cách là cânt vào tủ hj, Dùng bt không va chạm hay rơi thì còn lâu ms hỏng, ghost khoảng 1000 lần chắc bắt đầu máy mới có vấn đề hj

5. starcatbk

starcatbk Member Tích Cực

121
    43
    28
    Tên thật:
    Vũ Nguyễn Cương
    bảo quản ngoài
    1 . khoảng 1 tuần bạn cho máy chạy kiệt pin , còn khoảng 5% thì bạn tắt máy , vào BIOS cho hết sạch pin .
    Rồi sạc , cách này chống chai pin
    2. Quét dọn bên ngoài cho máy thường xuyên , nếu lười thì khỏi =]]
    3. Quét dọn trong máy , 1 năm 1 lần , còn BH mang ra cho nó làm đỡ nhọc , ko biết lắp lại thì khổ
    4.Ghost máy nhiều có thể bị bad ổ cứng , nhưng mình ghost cũng tầm vài chục lần rồi chưa thấy gì
    bảo quản trong
    1 . Sử dụng các phần mềm dọn dẹp Tunep , Wise Care 365 , Cleaner...
    2.chống phân mảnh cho ổ đĩa , tuần làm lần là ok
    3. lắp thêm 1 con anti virus vào , thiendia.com chiến thôi

6. Baby_Action2603

Baby_Action2603 Member Chính Thức

32
    15
    8
    Bạn xài laptop thì có 1 lưu ý là không được tháo pin ra khi cắm nguồn. Cứ cắm nguồn sạc bình thường dù pin đầy, vì pin mới bây giờ có chế độ tự ngắt khi đầy và chuyển sang dùng nguồn bên ngoài, đừng nghe lời ai nói là xài sạc thì tháo pin nhé :brick: , cúp điện 1 phát là ảnh hưởng đến máy lắm đấy. Còn vấn đề ghost hay cài win gì thì cũng ảnh hưởng 1 phần đến HDD, ghost + cài win nhiều hay quá lạm dụng thì HDD cũng sớm die. máy của bạn nên dùng: CCleaner (Dọn rác), 1 AV gọn nhẹ (Microsoft Security Essentials) và 1 soft chống phân mảnh ổ đĩa là ok, ko cần soft tăng tốc hay tối ưu chi cả. Lâu lâu dùng 1 soft (HDD Regenerator) trong CD Hiren's Boot để kiểm tra bad sector cho HDD.

7. buinhutminh

566
    449
    63
    Tên thật:
    Bùi Nhựt Minh
  8. starcatbk

starcatbk Member Tích Cực

121
    43
    28
    Tên thật:
    Vũ Nguyễn Cương
    rất nhiều , h ai còn nhớ thì tớ phục quá :D

9. buinhutminh

566
    449
    63
    Tên thật:
    Bùi Nhựt Minh
    Các bạn cho mình hỏi luôn mình format hết ổ dữ liệu trong ổ cứng chia lại ổ mới được ko ạ ? có hư hỏng gì ko với lại cho mình xin link hướng dẫn mình chia ổ cứng laptop luôn nhé ! thanks. :)

10. dieuuocgiandon

dieuuocgiandon Củ Chuối cute Ban Quản Trị

917
    247
    43
    Tên thật:
    Đình Hân
    vấn đề số 1 sửa lại nhé,nhà sản xuất lạp trình cho con chíp trong pin rồi hết bảo hành tụ động chai pin hỉ,có kỉ tới đâu nó cũng vừa hết bảo hành chai thôi.bạn ko biết là các cửa hàng nào mà bán máy tồn lại, là cở 6 tháng nó trả về cho nhà sản xuất reset lại cell pin à:beat_shot:

kimchinh thích bài này.
  11. kimchinh

kimchinh Super Moderator

5,159
    1,020
    113
    Nhà sản xuất nó cũng phải làm mọi cách để lấy tiền chúng ta chứ, không thì để nó đi ak

12. khoatrinh22

khoatrinh22 Member Danh Tiếng

924
    369
    63
    Anh xài máy Lap 6 năm rồi nè
    - Sắm thêm một cái quạt để dưới đáy con lap thì máy sẽ mát hơn , xài yên tâm
    - Pin thì không bao giờ rút pin ra khỏi máy , cắm nguồn luôn nếu xài lâu , vì pin ổn định nguồn điện .
    - Pin thì khoảng 1 tháng cho nó xả pin 1 lần , như sau xài cho cạn pin , ko cắm nguồn , tới gần hết pin win sẽ báo pin yếu , màn hình sẽ mờ dần ... cứ xài thêm nữa cho nó tự tắt luôn . sau đó sạc pin mấy giờ cho nó full luôn , rồi mở lên xài máy như cũ .
    - Tránh bụi bám quạt phía dưới đáy máy lap .
    - Lau màn hình dơ bằng vải thắm ít nước lau kính ... rồi lau lại với ít vải thắm hơi nước thôi (tránh nhiều nước nha)
    - Bàn phím thì ko để ly nước ở gần , dùng cọ nhỏ quét bụi và có xịt hơi nhẹ cho bay bụi bám dưới bàn phím .
    - Mua thêm cái bao niệm mềm để bỏ lap vô , rồi bỏ vô cặp đựng lap tránh va chạm mạnh :D

* Phần cứng : quan trọng nhất là còn bảo hành ko tháo tem hay làm rách tem bảo hành .
    Hết bảo hành thì xem máy có chạy êm như cũ không , nếu máy kêu to hay nóng quá thì xem lại nha :p

dieuuocgiandon thích bài này.
  13. akechi76

akechi76 Member Chính Thức

89
    11
    8
    ghost.là cái nghiệp mất rồi.một tuần mà ko đè em nó ra ghost thay máu 2-3 lần thì ko chịu đc

14. lordstorm117

lordstorm117 Mưa Mong Manh

223
    17
    18
    1. Không xài bọc bao bóng lại
    2. Ngày xài 2 tiếng thoi
    3. Cất pin đi
    4. Ghost hạn chế

15. Baby_Action2603

Baby_Action2603 Member Chính Thức

32
    15
    8
    Cái thứ 3 ko nên. Cắm sạc thì cứ để pin, pin mới bây giờ có chế độ tự ngắt khi đầy và chuyển qua dùng sạc. Còn cái thứ 1 làm gì mà xài 2 tiếng/ngày, mình xài cả ngày có sao đâu.:smile:

16. lordstorm117

lordstorm117 Mưa Mong Manh

223
    17
    18
    Chọc cho zui mà cậu

17. kimchinh

kimchinh Super Moderator

5,159
    1,020
    113
    Vậy máy hết pin mak cần dùng thì cứ để pin cắm sạc sao dùng hả anh, vậy có hư pin không.
    uk mình cũng thế thỉnh thoảng không ghost thấy khó chịu hj

18. khoatrinh22

khoatrinh22 Member Danh Tiếng

924
    369
    63
    Hết pin mà muốn dùng máy thì cắm sạc mà dùng như cũ , vừa dùng vừa sạc nhưng đừng rút pin ra :boss:

Baby_Action2603 thích bài này.