1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

[ help ] lỗi ghi ghost xong không vào được windows

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp, Thắc Mắc, Yêu Cầu' bắt đầu bởi e_chip, 24 Tháng hai 2014.

1. e_chip

e_chip Member Tích Cực

106
    22
    18
    mình ghost máy trên winpe Quá trình ghost diễn ra bình thường.
    Nhưng khi Mình Ghost xong khởi động lại máy để vô win thì nó chỉ hiện ra 2 dòng chữ:
    Reboot an Select Proper Boot Device
    Or Insert Boot Media in selected boot Device and Press a Key.

ai biết chỉ giúp mình với. mình đã thử ghost các bản ghost khác nhau ( bản ghost chuẩn không lỗi ) winxp win7,8 đều không được. máy mình asus core i3

2. tuananhpt

tuananhpt Research & Development System Ban Quản Trị

1,398
    672
    113
    Bạn vào BIOS và chỉnh Boot Priority là HDD của bạn ( ko phải là USB hay CD )

e_chip thích bài này.
  3. e_chip

e_chip Member Tích Cực

106
    22
    18
    không được bạn à. mình cũng thử khôi phục lại cài đặt mặc định của bios nhưng vẫn k đk

4. e_chip

e_chip Member Tích Cực

106
    22
    18
    thứ tự các ổ của mình là D. E. F. mà giờ mình muốn đổi thành C, D, E nhưng không biết đổi làm sao trong winpe cả ai biết chỉ mh với

5. vanchiencomputer

vanchiencomputer Team NewUpload

504
    252
    63
    Tên thật:
    VĂN CHIẾN
    Nếu xác định 100% không phải lỗi do bản ghost thì bạn cứ kiểm tra phân vùng đã Set active chưa? Nếu làm việc đó rồi thì Fix MBR là OK

e_chip thích bài này.
  6. e_chip

e_chip Member Tích Cực

106
    22
    18
    trước mình đang dùng win
    trước mình đang dùng win7 vẫn bình thường xong tự dưng muốn cài xp. oy lôi ra cài và bị lỗi vậy. mình dùng botice nạp mbr oy nhưng vẫn k đk bạn à .

7. vanchiencomputer

504
    252
    63
    Tên thật:
    VĂN CHIẾN
    e_chip thích bài này.
  8. e_chip

e_chip Member Tích Cực

106
    22
    18
  9. vanchiencomputer

504
    252
    63
    Tên thật:
    VĂN CHIẾN
    100% các máy nếu phần cứng tốt không lỗi, Ghost xong mà không vào được Win thì chỉ có 1 con đường chung :
    1 - Kiểm tra đã Set Active chưa?
    2 - Rebuid MBR

Tốt nhất hãy cứ dùng partition wizard để làm các việc đó

e_chip thích bài này.
  10. hiepsisoma

hiepsisoma Yêu Thích Sự Phản Đối Ban Quản Trị

4,564
    2,284
    113
    Bạn dùng Bootice nạp MBR NT6x cho win 7 và NT5x cho win XP thử xem, mình cũng vừa bị giống bạn, sửa được rồi :beauty:

e_chip thích bài này.
  11. e_chip

e_chip Member Tích Cực

106
    22
    18
    hì. thank b. cách này mh làm oy k đk. khả năng chưa active :)

hiepsisoma thích bài này.
  12. e_chip

e_chip Member Tích Cực

106
    22
    18
    haiz. có vào đk win cũ nữa đâu mà đổi như vậy hả bạn :brick:

13. vanchiencomputer

504
    252
    63
    Tên thật:
    VĂN CHIẾN
    Cách này cũng ok nhưng sao phải làm nhiều bước thế làm gì? Cứ dùng Partition Wizard 1 click vào Rebuid MBR là xong mà, cứ cái nào giản tiện mà vẫn được việc thì nên ưu tiên sử dụng

e_chip thích bài này.
  14. vanchiencomputer

504
    252
    63
    Tên thật:
    VĂN CHIẾN
    Set Active không thể so sánh tương đương với Nạp PBR vì nó không liên quan gì đến nhau cả,
    Bạn cứ thử không Set Active xem có khởi động được không?
    Còn việc dùng Partition Wizard để fix MBR cho dù là với Ghost hay cài win đều được cả và là phương pháp giản tiện hơn BOOTICE

e_chip thích bài này.
  15. vanchiencomputer

504
    252
    63
    Tên thật:
    VĂN CHIẾN
    Mình không nói đến PBR ở đây, và khẳng định lại 1 lần nữa là Set Active và PBR khác nhau hoàn toàn chứ chưa nói đến tương đương

Vấn để nữa mà bạn hiểu về Partition Wizard là không đúng :"Partition Wizard sẽ dựa vào OS Win PE đang chạy để Set Active phù hợp. Do vậy, dùng Win PE nào thì Set Active để ghost OS đấy. BootIce giúp nạp chính xác mà không phụ thuộc vào OS Win PE đang chạy." Nói để bạn hiểu hơn Kể cả chạy trong môi trường DOS thì Partition Wizard cũng chỉ 1 click rebuid MBR là xong chứ không phụ thuộc gì vào nền PE gì cả , Điều bạn nói là sai hoàn toàn , Bạn nên nghiên cứu kỹ hơn về điều này,

Đúc kết vấn đề này của chủ top :
    Ghost xong -> ko vào được Win-> Kiểm tra đã Set Active chưa? nếu chưa thì tiến hành Set Active -> Vẫn chưa được thì tiến hành Fix MBR -> OK ( Ko cần phải nạp lại PBR )

Còn hình thức nạp MBR thế nào, công cụ và cách làm ra sao thì tùy mỗi người, ai quen làm với Tool nào thì dùng tool đó !

e_chip thích bài này.
  16. tuananhpt

tuananhpt Research & Development System Ban Quản Trị

1,398
    672
    113
    Ko hẳn vấn đề nằm ở MBR, MBR chỉ quyết định phương thức boot, còn PBR là quyết định file boot. Có nhiều trường hợp ko boot dc vào Win là do file boot bị lỗi lúc đó cần fix lại PBR
    Ví dụ Windows XP thì phải đặt là NTLDR trong khi Windows 7 và 8 thì dùng BootMgr
    Phương thức boot ( MBR ) của Windows XP là WindowsNT 5.x trong khi của Windows 7 là 6.x ( thường là như vậy )
    Còn của Grub4Dos lại là GLRDR.mbr

e_chip thích bài này.