1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

HELP ME! Cần giúp cài macos và win 7 trên imac

Thảo luận trong 'Mac OS' bắt đầu bởi honghai05dtm2, 12 Tháng mười hai 2013.

1. honghai05dtm2

honghai05dtm2 Member Chính Thức

63
    5
    8
    Tình hình là con imac của mình bị hư hdd mới đi mua về thay bây giờ mình cần cài lại mac 10.7 và win 7 song song,nhưng mình gà quá không biết cài sao hết ,mình xài bàn phím thường chứ không phải bàn phím zin của máy mác,mấy pro nói vẫn cài bằng phím thường được nhưng hỏi toàn giấu nghề không à có pro nào biết hướng dẫn mình với bằng hình ảnh và càng chi tiết càng tốt,thanks nhiều
    -Bỏ đĩa vào làm sao cho nó boot được?
    -chia lại ổ cứng làm sao ổ mình 500g ,mình muốn chia 100mac/100win7/300data?
    -nghe nói là là phải cài thêm bootcame gì đó nữa?
    -nên cài win 7 hay mac trước?
    Mình tìm trên mạng mấy ngày mà không có bài nào hướng dẫn cụ thể chi tiết cho 1 người gà về mac như mình cả,mong các bác giúp

2. lamchelseafan

lamchelseafan Member Chính Thức

17
    3
    3
    Bắt buộc phải cài Mac trước rồi cài win 7. Bạn đi mua đĩa Mac OS 10.8 bỏ vào cho nó boot từ CD. Ấn nút Option khi mở máy lên nó sẽ hiện ra menu cho mình chọn boot từ HDD hay CD. Chọn boot từ CD. Chờ một lúc nó hiện ra bảng chia đĩa bạn cứ chọn toàn bộ chia cho hệ diều hành Mac, chọn install . ( Chú ỷ ở đây mình không nói rõ chi tiết hiện ra hộp thoại gì,,giả sử bạn đã biết tiếng Anh ) Chờ khoảng nữa tiếng cài xong Mac, lúc đó mình mới vào Utilities chọn Bootcamp đề chia đĩa cho windows 7. Bạn kéo qua trái hay qua phải đề tăng hay giảm kich cỡ partion cho win 7 hay mac xong nhấo OK, Máy tính sẽ khởi động lại ( nhớ bỏ đĩa win 7 vào trước khi khởi động lại). Máy sẽ tự động boot vào giao diện cài đặt win 7. Việc còn lại là việc của bạn. Sau khi cài xong win 7 mình mới cài bộ driver bootcamp download từ trang apple ( version 4.0 là đươc rồi ). Đền đây là ok. MỖi lần muốn boot vào hệ điều hành nào cứ ấn nút option khi mở máy nó sẽ hiện ra menu cho mình chọn. Chú ý khi cài win 7 xong mặc định là nó boot vào win 7.

Vì mình không có thời gian nên ở đây mình chỉ có nói cách cài cơ bản chung thôi. Nhưng cũng không đến nổi quá khó đâu. Hy vọng là bạn làm được

3. honghai05dtm2

63
    5
    8
    thanks bác
    lamchelseafan
    nhưng máy mình bàn phím mac hư mình xài bàn phím thường nên không biết làm sao cho nó boot trên ban phím thường mình có thể nhấn phím nào thay cho phím option được không? mình đang sẵng có đĩa 10.7 à .Utilities chọn Bootcamp đề chia đĩa cho windows 7/thẻ utilities nằm ở chổ nào trong mac vậy bạn mình mượn cái máy đang chạy mò hoài không thấy

4. honghai05dtm2

63
    5
    8