1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

HỎI: SPAT hay EASY SYS FINAL 3.1?

Thảo luận trong 'Hướng Dẫn, Hỏi Đáp Về Ghost' bắt đầu bởi EasyF31, 23 Tháng bảy 2012.

1. EasyF31

EasyF31 Member Chính Thức

6
    0
    0
    Chào anh em,
    Mình tự làm bản Ghost Win7 Professional, tự làm và dùng, chia sẻ cho bạn bè chứ ko public lên diễn đàn nào cả.
    Mình dùng Easy Sysprep 3.1 Final và bản Easy Driver 5.0.7 (Lúc làm ghost nó là bản mới nhất).
    Acronis 2011 True Image PP

Gần đây ghost cho máy: Lenovo G470Dell Vostro 3450 2 dòng máy này khá mới trên thị trường, nhưng đều chung 1 lỗi:
    Khi khởi động lần đầu tiên first boot: " "The computer restarted unexpectedly or encountered an unexpected error. Windows installation cannot proceed. To install Windows, click "OK" to restart the computer, and then restart the installation."

Windows khởi động đi khởi động lại. Và tất nhiên không thể được.

Search trên forum thì thấy bên Vn-zoom đánh giá SPAT dùng tốt hơn Easy Sysprep. Đúng ko?
    Lỗi trên là do gì? Anh em nào có kinh nghiệm?

Mình hỏi để rút ra knghiem vì sẽ nâng bản Easy Driver mới cần làm lại và update các phần mềm ben trong

2. khatmau_sr

khatmau_sr Administrator Ban Quản Trị

10,209
    9,570
    113
    Tên thật:
    Nguyễn Đình Bách
    SPAT hay ES theo mình đánh giá thì ES pro hơn, chuyên nghiệp hơn SPAT nhưng SPAT lại có ưu điểm là nhẹ hơn, dễ dùng hơn, còn lỗi bạn nói là do phân vùng ổ đĩa chưa định dạng đúng, chưa actived thôi.

3. EasyF31

6
    0
    0
    Chào Khatmau_sr,
    Như vậy là sử dụng easy sysprep chuẩn hơn SPAT đúng ko?
    Vậy mình quyết định vẫn giữ Easy Sysprep cho phiên bản nâng cấp sau này. Ở bản mới mình update virus, windows, software và tối ưu 1 chút.

Các bản ghost down tren mạng đa phần là cá nhân hóa ko phù hợp, mình tự làm bản ghost theo ý của mình phù hợp với cviec hơn thôi.

Hỏi bạn, vậy dùng easy Sysprep và Driver vẫn theo bộ Easy Driver 5.26 là chuẩn rồi chứ? Ngoài ra còn lưu ý gì nữa ko? Bạn có thể liệt kê ra đây giúp những lưu ý khác?

4. EasyF31

6
    0
    0
    Mình hoàn toàn Activated và Chia Partition đó là Primary.
    Sử dụng Acronis True Image 11 để chia. Trước đó đã cài OS 7 32bit chạy ngon lành thì ko có chuyện chưa activated được.

Nếu để .TIB virus liệu có tác động làm lỗi file đó được ko ta?

5. khatmau_sr

khatmau_sr Administrator Ban Quản Trị

10,209
    9,570
    113
    Tên thật:
    Nguyễn Đình Bách
    file ghost thường víu ít ăn, nên giữ được lâu dài, mình không nói cái nào chuẩn hơn, cái đó là do bạn lựa chọn và sửa dụng thôi, cái chính của tạo ghost là chuẩn, không lỗi, nhẹ, cần dành thời gian tinh chỉnh mới được, chúc bạn thành công :D

6. onelove186

onelove186 Member Chính Thức

23
    5
    3
    có thể lúc tạo phân vùng active bạn này dùng dĩa mini xp dịnh dạng hoặc chia ổ dĩa và active,sau do khởi dộng lại chạy ghost.exe bung file ghost lên ổ dĩa
    khắc phục, dùng 1 cái dĩa cài win xp hay win7 dua vào de dinh dạng phan vung cai win lai nếu chưa dc thì dùng dia hidren boot fix mbr lại
    tình trạng này cũng bị khi bung ghost laptop sony vaio từ hdd thường là rất chậm ,và sau khi bung xong cũng báo lỗi như trên, nếu chép file ghost lên usb bung thì sẽ ko bị lỗi này
    Nhiều dòng laptop nếu chép file ghost vào hdd rùi bung sẽ rất là chậm và thường xuyên bị lỗi ,win cứ ì ạch ,thua cả cài dĩa bằng tay nên mình toàn bung ghost qua mạng vừa nhanh vừa ko bị lỗi ,như vừa rồi mình dùng bản ghost của khatmau_sr cho máy dell d630 dòng core 2 chep vào hdd thì ghost chạy gần 1h mới xong,vào thì chậm như rùa bò như celeron hay p4 ,bung wa mạng thì chỉ mất 3-4 phút là xong,vào ko lỗi win mượt mà xài dến giờ
    mình chỉ nói về ghost trên laptop thui chứ máy bàn thì sao cũng dc

về Spat thì khi khởi dộng lúc dầu thì mạng load hơi chậm ,nếu khi vừa khởi dộng chưa kịp load hết mà bạn bấm vào ứng dụng duyệt web thì sẽ bị treo vài giây, xài cho phòng net có cài phần mềm tính tiền vô sẽ thấy rõ

7. mr.trung91

mr.trung91 Member Tích Cực

239
    210
    43
    Khuyên khi dùng ES làm ghost nếu ko biết gì về registry thì xóa trắng cái file RegOpt_Win5.x.reg trong thư mục Files\ExpertSet đi để giữ được nguyên các tinh chỉnh thiết lập của mình ;)
    Thân !

8. Người Nào Đó

Người Nào Đó Mr. Right Ban Quản Trị

3,680
    1,607
    113
    Tên thật:
    Nguyễn Đăng Quang
    Spat thì ghost win 7 nên dùng, xp nếu dùng cho các dòng máy mới thì nên ES để tránh bị màn hình xanh. Còn win 8 khi làm ghost thì bắt buộc phải là ES. Nếu là spat thì vào win còn đc cái taskbar đen thui, còn lại đen hết, chuột phải cũng lỗi, Ctr+Alt+Del thì ra được cái màn hình metro để lock computer, task manager,... bấm vào task manager thì lỗi nốt :))

mr.trung91 thích bài này.
  9. mr.trung91

239
    210
    43
    Có ai biết add thêm driver sata vào bản ghost ko, nếu chỉ đơn giản là coppy các file như iastor, ahcix86, ... vào system32 thì win nó cũng chả biết đâu mà nhận, còn phải khai báo các ID driver trong registry nữa, Mình chịu ko rành mấy vụ registry này lắm :D, chờ cao thủ vậy

10. EasyF31

6
    0
    0
    Mình có 1 USB Multi boot tự làm bằng Grub4dos. Trên đó có Acronis Disk Dirẻctor 11 để phân vùng, Activated. Ko dùng tý nào liên quan tới MiniXP cả.
    Đây là cách chia nhanh nhất rồi.

Ghost (mình dùng Acronis True Image, nên file Backup .TIB) két quả ko khác nhau nhiều đâu. cách mình làm:
    1. Bản TIB để ở ổ gắn ngoài.
    2. Boot bằng USB chạy Acronis True Image 2011 vao. Sẽ nhìn thấy Portable HDD (đây là lý do dùng Acronis, nhận HDD rất tốt)
    3. Restore theo TIB nằm trên Por_HDD tới ổ Laopt đã định dạng. mất 7 phút là xong.

Mình có sai gì ko?
    Cá nhân mình ko khó khăn gì trong việc tạo bản Win tốt và Multi Ghost. Nhưng gặp lỗi lạ nên hỏi a e có kinh nghiệm.

11. EasyF31

6
    0
    0
    Việc nhận SATA không chỉ có copy file như bạn. Nên nếu bạn dùng Ghost Explorer chép file vào cũng vô nghĩa.
    Viết 1 tập tin .bat để can thiệp registry cũng được, nhưng sẽ phiền và tỉ lệ thành công không cao. Trong ES có hỗ trợ Pre-deploy, trỏ tới tập tin .bat để sửa registry.

Bạn có thể bung ghost ra, cho bộ đó nhận Driver SATA ngon lành. Sau đó dùng ES đóng ghost lại. Cách này dễ hơn

12. onelove186

23
    5
    3
    dù bác có add driver sata vô trong bản ghost cũng ko xài dc cho máy bật AHCI dâu,bản win cài add sẵn driver sata khi cài phải bấm f6 de load driver sata thay cho ổ mềm
    còn 1 cac1ch là cài binh thường ở chế dộ ide sau do làm theo http://forums.khoahocphothong.net/t...-Giao-Thuc-IDE-Sang-AHCI-Cho-O-Cung-Sata.html

13. onelove186

23
    5
    3
    hoàn toàn ko sai gi hết
    vậy thì vấn dề ở chỗ khác ''có phải bạn cài bản win7 xong rùi bạn mới tạo ghost,lúc bạn cài tay thì sẽ xuất hiện 1 phân vùng boot 100mb nữa,khi bạn chụp ghost lại thì phân vùng 100mb dó biến mất ,bung ra cũng báo lỗi như trên

14. mr.trung91

239
    210
    43
    Bạn có cài driver sata trời đất gì đi nữa rồi đóng gói ghost bằng ES đến lúc bung vào máy sata khác nó cũng sẽ chỉ nhận được những cái sata trong ES có và add vào bản ghost mà thôi

15. EasyF31

6
    0
    0
    Mình cài Win7 trên Vmware Sau đó ghost trên Vmware đó chứ ko phải máy thật. Phân vùng 100Mb bạn nói chỉ xuất hiện trên máy thật thôi, trên Vmware của mình KHÔNG CÓ.
    Có lẽ mình đã đoán ra lỗi nằm ở chương trình Backup - Acronis True Image 2011 PP.
    Dùng bản Acronis True Image thì ổn hơn là thêm Plugin PP.

Mới chỉ đoán thôi.

Anh em cho hỏi là tạo Ghost trên Vmware ok chứ? Ko vde gì chứ? Vì vmware có ít driver hơn máy thật nên khi ES xóa driver đi cũng đỡ "vất vả" hơn và đỡ xung đột hơn. ok ?