1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

hỏi về sự cố mất file

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp, Thắc Mắc, Yêu Cầu' bắt đầu bởi chongdk, 27 Tháng hai 2014.

1. chongdk

chongdk Member Chính Thức

56
    4
    8
    Các PRO giúp đỡ. Máy PC mình bị tình trạng như sau: Các file phần mềm rar sau khi giải nén ra folder gồm file thực thi và crack ( nếu có). Sau khi bấm "đúp" vào folder đó mở ra thì file thực thi bị mất. File thưc thi có đuôi là exe hay là application đều bị. Trong máy mình không có PM antivirut nào, kể cả windown Defender cũng tắt, điều lạ là crack không bị mất, mà chỉ mất file thưc thi. Tất cả PM đều bị, kể cả các PM dạng Portable, Silent. Ngay cả tải file cài đặt Mozila Firefox về cũng bị tự động xóa mất. Vậy là bị làm sao, hướng khắc phục, mong được giúp đỡ. THANKS

2. hiepsisoma

hiepsisoma Yêu Thích Sự Phản Đối Ban Quản Trị

4,564
    2,285
    113
    Bạn dùng phần mềm nào để giải nén, phiên bản bao nhiêu?

3. chongdk

56
    4
    8
    Mình dùng winrar 4.2. Những folder giải nén có lâu rồi, mình lưu giữ để lỡ khi cài lại máy thì bung ra. Mình cũng có ý nghĩ là các file bị nhiễm virut nên đã quét toàn bộ rồi, nhưng tình trạng trên vẫn không hết. Với lại nhiễm virut thì file cài đặt của Mozila mới tải về là bị "thịt" ngay, giải thích làm sao. Các Pro trong forum giúp đỡ

4. hiepsisoma

4,564
    2,285
    113
    Cái lỗi này mình chưa gặp bao giờ, lúc đầu cứ nghĩ sao phần mềm giải nén, nhưng như bạn nói có lẽ là do virus nằm vùng trong ổ cứng rồi. Cứ file exe là nó chén ngay.
    1/ Quét virus trong môi trường ngoài window xem có bị lại ko
    2/ Nếu vẫn bị, format và cài lại win

5. chongdk

56
    4
    8
    Thanks bạn, mình đã làm như vậy rồi " quét virut trong môi trường ngoài win, cài lại win mới hai ba lần, thậm chí mình bung lại bản ghost win 8 của mình xài ngày trước( mình đang sử dụng bản luxury 8.1 của Khatmau), vẫn bị. Nói thêm là máy chạy mượt mà, bình thường như một số anh em sử dụng bản ghost của Khatmau. Mình nghĩ chỉ chưa format lại các ổ đĩa vì còn tiếc các phần mềm chuyên nghành bấy lâu tìm được

6. tuananhpt

tuananhpt Research & Development System Ban Quản Trị

1,398
    672
    113
    Đã quét toàn bộ ổ đĩa chưa ???

7. hiepsisoma

4,564
    2,285
    113
    Bạn chịu khó mượn ổ cứng di động cứu dữ liệu đi, rồi LOW FORMAT toàn bộ ổ cứng, rồi bung ghost lại.Virus nằm vùng thì QUICK FORMAT không xi nhê gì đâu

8. chongdk

56
    4
    8
    Quét rồi, bạn

9. chongdk

56
    4
    8
    Để mình làm theo cách này thử. Mình xin hỏi, giả sử mình lưu dữ liệu rồi, format lại ổ cứng, bung ghost mới, nếu mình chuyển dữ liệu qua lại ổ đĩa của mình để cài phần mềm chuyên dùng cho công việc của mình, liệu nó có lây virut lai nữa ko

10. tuananhpt

tuananhpt Research & Development System Ban Quản Trị

1,398
    672
    113
    Chắc chắn là có nếu dữ liệu backup bị "dính" virus. Virus nó sẽ chèn mã độc vào file, phải sử dụng antivirus để "tách" mã độc đó ra thì mới hết. Nếu dùng antivirus scan mà ko phát hiện virus thì có thể an tâm sử dụng lại dữ liệu

11. hiepsisoma

4,564
    2,285
    113
    Cứu dữ liệu xong, bạn đem ổ cứng đó cắm qua máy khác quét virus rồi cài phần mềm thử, nếu ko có vấn đề gì thì ko sao. Theo kinh nghiệm của mình thì virus nó nằm trên ổ cứng của bạn thôi, ko ăn vào mấy file cài đặt đâu.
    Chúc may mắn nhé :smile:

12. chongdk

56
    4
    8
    Nhưng mình đã quét virut rồi mà, có nghĩa là nếu các file PM đó có virut thì đã bị diệt rồi. Để mình format lại toàn bộ ổ cứng rồi thông tin lại cho các bạn. THANKS các bạn

13. hiepsisoma

4,564
    2,285
    113
    Chính xác, có nghĩa là virus nằm vùng trên ổ cứng của bạn, LOW FORMAT tiễn tụi nó đi :ah:

14. hiepsisoma

4,564
    2,285
    113
    Tình hình sao rồi bạn :smile:

15. chongdk

56
    4
    8
    thanks hướng dẫn của bạn, xong rồi, hết bệnh. Cũng nói thêm là ổ C thường quét virut nên ko có hoặc ít virut, điều này lý giải cho lý do PC vẫn hoạt động bình thường. Còn những ổ đĩa khác ko quét virut nên nó cư trú bất hợp pháp trong đó và" ăn thịt" mất file thực thi

16. hiepsisoma

4,564
    2,285
    113
    Vậy thì tốt quá rồi, mừng cho bạn :smile: