1. Hãy ủng hộ PhienBanMoi.Com bằng cách LIKE trang FANPAGE , GOOGLE+ dưới mỗi bài viết hoặc chia sẻ website nếu thấy hữu ích. Trân trọng cảm ơn!
  2. [Thông Báo] Tuyển thành viên viết bài KIẾM TIỀN trên PhienBanMoi.Com

Nhằm mục đích phát triển Phienbanmoi.com hơn nữa, có thêm các bài viết thông tin thực sự hữu ích từ những thành viên tích cực. BQT đã quyến định tạo ra cơ hội kiếm tiền từ các bài viết được đăng tải và chia sẻ trên diễn đàn

[HSSM] 1Click_USB_WinXP - Tạo USB cài win XP dễ dàng (10/2014)

Thảo luận trong 'Hiren USB Boot - Winpe' bắt đầu bởi hiepsisoma, 9 Tháng mười 2014.

1. hiepsisoma Yêu Thích Sự Phản Đối

4,559
    2,291
    113

Lượt xem: 4,300

Tool này mình sưu tầm được trên mạng cách đây lâu rồi nhưng bị vài lỗi nhỏ, mình đã fix lỗi và rebuild lại cho tiện lợi.
    Thời gian qua mình thấy nhiều bạn gặp khó khăn trong việc tạo USB cài win XP, với win 7/8.1/10 thì đơn giản rồi nhưng win XP thường gặp lỗi khi cài đặt.

Những bạn có kinh nghiệm có thể dùng WinSetupfromUSB hoặc Rufus để tạo và cài đặt thành công, dù vậy vẫn tồn tại vài bất cập :
    1/ WinSetupfromUSB chỉ làm việc với bộ cài win XP nguyên gốc (còn giữ lại chức năng Manual Install)
    2/ Rufus làm việc với bất cứ bộ cài XP nào (nguyên gốc hoặc lite) nhưng MBR và PBR đều hiển thị UNKNOWN, không thêm bớt các tool khác vào USB được.
    3/ Dùng 2 tool này khi muốn thay đổi bộ cài win XP khác lại phải ngồi chờ format USB và tái cấu trúc bộ cài rất mất thời gian.

Sau đây mình sẽ trình bày về tool mình chia sẻ trong bài này.

CÓ GÌ HAY :misdoubt:
    1/ Đơn giản, nhỏ gọn, dễ dử dụng.
    2/ Giữ nguyên dạng iso của bộ cài win XP (ko cần xả nén) => thay đổi bộ cài khác nhanh chóng, dễ dàng, không cần remake USB.
    Chỉ cần đổi tên file iso cài win XP các bạn muốn thành winxp.iso rồi chép đè vào USB là xong.
    3/ Có thể thêm vào các tool cứu hộ khác bằng cách chỉnh sửa menu list.
    4/ Win XP nguyên gốc hay lite gì cũng chơi tất.

HƯỚNG DẪN TẠO USB :big_smile:
    1/ Tắt UAC và Anti Virus (hỏi Google).
    2/ Cắm USB vào máy (dung lượng tối thiểu 1GB), nên cắm một USB duy nhất để khỏi nhầm, sao lưu dữ liệu trong USB.
    3/ Click phải vào file HSSM_1Click_USB_WinXP.exe chọn Run as administrator (win XP ko cần), chờ một lúc để phần mềm xả nén.
    4/ Cửa sổ cmd hiện ra, liệt kê các USB trên máy bạn, gõ ký tự ổ USB trong mục <Letter> rồi bấm Enter (không cần viết in).
    Trong hình dưới, ký tự ổ USB được sử dụng là F

5/ Khi bạn nhập đúng ký tự ổ USB, phần mềm sẽ hỏi bạn muốn format USB định dạng nào.
    Bấm phím 1 để chọn NTFS (Nên chọn cái này)
    Bấm phím 2 để chọn Fat32
    Bấm phím 3 để không format USB
    rồi Enter xác nhận

6/ Sau khi cửa sổ cmd tắt, các bạn chọn file iso cài win XP mình muốn đổi tên thành winxp.iso rồi chép vào USB là hoàn tất.

HƯỚNG DẪN CÀI WIN :haha:
    1/ Cắm USB vào máy, reset máy, bấm phím vào menu boot hoặc chỉnh trong Bios, chọn khởi động từ USB.
    2/ Chọn dòng "Win XP Setup" rồi Enter.

3/ Gặp thông báo này bấm phím bất kỳ để tiếp tục.

4/ Vào màn hình màu xanh dương chữ trắng để chọn phân vùng cài win XP, cái này ai cũng biết, sau khi quá trình copy file này kết thúc máy sẽ reset.

5/ Chọn Boot from HDD sẽ hiện ra 2 dòng giống nhau, các bạn chọn dòng dưới như hình.

6/ Quá trình cài đặt tiếp tục, sau khi xong máy sẽ reset lần nữa.

7/ Khi màn hình máy tính tắt để reset lập tức rút USB ra, máy lên hình lại chọn dòng dưới. Ngồi chờ đến khi màn hình Desktop hiện ra, menu boot sẽ tự bỏ bớt một dòng "Microsoft Windows XP Professional", lần sau mở máy sẽ ko hiện hai dòng nữa. Vậy là xong.

LINK :beauty:

Có thể bạn quan tâm :D
    1/ Tạo menu cứu hộ trên HDD
    Xin vui lòng đăng nhập hoặc đăng ký để xem liên kết
    2/ Tạo USB cứu hộ cơ bản
    3/ Tạo USB cứu hộ chuyên sâu

Bình Luận Bằng Facebook

Last edited: 13 Tháng mười 2014
  2. hiepsisoma

hiepsisoma Yêu Thích Sự Phản Đối Ban Quản Trị

4,559
    2,291
    113
  3. boom0123

boom0123 Maneki Neko

141
    58
    28
    Chưa test vì giờ ko dùng xp nữa nhưng đọc giới thiệu thì đây thật sự là 1 tool rất hay, tks chủ thớt!

hiepsisoma thích bài này.
  4. hiepsisoma

4,559
    2,291
    113
    Tiếc quá, mong có người test rồi cho ý kiến :)

5. longbuidoi

longbuidoi Member Tích Cực

494
    86
    28
    cai win 7 được không bạn

6. phatdaica93

phatdaica93 Member Chính Thức

42
    1
    8
  7. lifestyle007

lifestyle007 Member Tích Cực

266
    95
    28
    Hỏi ngoài lề chút có phải RAM ≥ 3GB thì mới được cài máy ảo Vmware đúng ko z?

8. jiang_wei

jiang_wei Member Tích Cực

461
    154
    43
    Đã thử bản của Maher chưa Hiệp? Mấy bản của Maher hơi kén U-Sờ-Bờ

9. jiang_wei

461
    154
    43
    Sai. Ram 512 cũng đủ chạy XP+ máy ảo Win 98 rồi.Nên dùng VMWare Player cho nhẹ.

10. hiepsisoma

4,559
    2,291
    113
    Bản Mahez hay lỗi copy file nên mình ko dùng, mình xài hàng tự làm thôi

11. hiepsisoma

4,559
    2,291
    113
    Tùy bạn set ram cho máy ảo cao hay thấp nữa, nhưng chạy máy ảo thì ram máy thật càng cao càng tốt, 2GB là tối thiểu

12. jiang_wei

461
    154
    43
    Mấy bản làm bằng NTLite như của Maher đều hay lỗi copy file khi ghi ra USB. Tool này của bạn khi cài mới giải nén chắc không bị tình trạng này

13. lifestyle007

266
    95
    28
    Thank ha, vậy đọc trên mạng bọn nó bảo RAM ≥ 3GB mới được cài làm mình ko dám. Máy mình i5, RAM 2G thôi.
    Vậy khi cài máy ảo đặt RAM 512MB cho nó thì RAM hệ thống sẽ giảm đi 512MB sao , Task Manager sẽ chỉ còn 1,5GB ?

14. hiepsisoma

4,559
    2,291
    113
    Đúng vậy, máy mình trước ram 2gb cũng chạy dc máy ảo, ram máy ảo set 700mb. Sau này nâng lên 4gb ram thì set máy ảo 1gb, chạy mượt.

15. hiepsisoma

4,559
    2,291
    113
    XP tích hợp hotfix,sata,IE8,WMP11 đều dùng Nlite cả, mình cũng làm = Nlite nhưng ko bị lỗi gì cả.
    Bạn thử 1 bản Mahez = tool này xem có bị ko. Tool này dùng USB nhưng cài giống y cho đĩa vào ổ CD vậy.

16. lifestyle007

266
    95
    28
    Vậy khi mình chạy chương trình máy ảo thì nó mới chiếm RAM hệ thống của mình hay đã cài đặt Máy ảo là RAM bị giảm luôn, khi tắt chạy VMware thì RAM có đc khôi phục ko?

17. hiepsisoma

4,559
    2,291
    113
    Chạy máy ảo mới mất ram

18. jiang_wei

461
    154
    43
    Không liên quan lắm nhưng từ WMP 11 là mình gần như không đụng đến WMP. Thấy giao diện 9 trực quan dễ sử dụng hơn. Chắc Maher nghĩ giống mình nên không tích hợp 11:big_smile:

19. hiepsisoma

4,559
    2,291
    113
    Mình ko quan tâm lắm, cứ mở file mp3 cho nó chơi là được, test thử rồi cho mình ý kiến nhé :)

Last edited: 27 Tháng mười một 2014
  20. jiang_wei

461
    154
    43
    Xác nhận là cài đặt BÌNH THƯỜNG với bản ốp đít tháng 4 của Maher nhé:boss:.Cài trên máy ảo lâu vật:angry: