1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

[Hướng dẫn] Căn bản Android cho người mới bắt đầu.

Thảo luận trong 'Lập Trình Android' bắt đầu bởi huynhjabao1997, 22 Tháng mười một 2012.

1. huynhjabao1997

huynhjabao1997 Thành Viên Cống Hiến

204
    140
    43
    Tên thật:
    Huỳnh Gia Bảo
    Do số lượng người dùng Android đang tăng và số người biết sử dụng không nhiều nên topic này sẽ hướng dẫn một số thao tác căn bản thường gặp trong quá trình sử dụng Android=P~

Bao Gồm những phần sau:
    1 - Kết nối USB với PC
    2 - Cách Nhạc chuông, báo thức, notification
    3 - Thiết lập cấu hình GPRS và 3G
    4 - Khóa màn hình có bảo mật
    5 - Cài đặt các ứng dụng ngoài
    6 - Sao lưu Ứng dụng và Games
    7 - Thêm / loại bỏ các tài khoản trong Android (Gmail, Yahoo, FB, ...)
    8 - Chuyển điện thoại của bạn thành điểm phát Wifi
    9 - Thiết lập điện thoại về trạng thái ban đầu

Kết nối USB với PC
    Show Spoiler
    Để kết nối được USB với PC để chép Nhạc, video, phim, hình ảnh các bạn vào Settings/Application/Development/ Tích vào dòng USB debungging
    Đầu tiên bạn sử dụng sợi cáp đi kèm theo máy, cắm 1 đầu cáp vào máy tính, đầu còn lại cắm với điện thoại. Sau khi cắm xong điện thoại sẽ hiện thông báo trên thanh status bar như sau.

Bạn hãy chọn mục USB connected. Tiếp đó hệ thống sẽ hiển thị ra thông báo như hình dưới

Bạn hãy chọn Connect storage to PC và điện thoại bạn sẽ tự động chuyển sang chế độ USB như hình dưới

Trên máy tính của bạn sẽ hiện cửa sổ thông báo như sau

Tiếp đó bạn hãy chọn Open folder to view files để copy các files hình ảnh,âm thanh... cho điện thoại của bạn.
    Sau khi copy xong bạn hãy chọn mục Disconect storage from PC và khi bạn thoát kết nối với máy tính, điện thoại sẽ tự động nhận các hình ảnh,bài hát,clip... mà bạn copy vào

Nhạc chuông, báo thức, notification
    Show Spoiler
    Để thay đổi nhạc chuông bạn tạo folder trong thẻ nhớ như sau :

/Sdcard/media/audio

Trong folder audio bạn tạo 3 folder đặt tên lần lượt :

alarms (chứa nhạc chuông báo thức),
    notifications (chứa nhạc chuông báo tin nhắn hoặc các nhắc nhở trên máy),
    ringtones (chứa nhạc chuông điện thoại)
    Copy nhạc vào các folder tương ứng với mục đích sử dụng.Vào Settings/Sound để lựa chọn

Thiết lập cấu hình GPRS và 3G(Xin lỗi các bạn vì không có hình nhé )
    Show Spoiler
    Đầu tiên vào Settings > Wireless & Network > Mobile Network > Access Point Name
    Bấm phím trái chọn Chọn Menu > New APN

Rồi điền các thông số như sau tùy từng Mạng

MẠNG VINAPHONE

name: Vinaphone 3G
    APN: m3-world
    Usernam: mms
    Password: mms
    APN type: để trống

MẠNG VIETTEL

Name: Viettel 3G
    APN: v-internet

MẠNG MOBIFONE

name: Mobifone 3G (hoặc tùy ý)
    APN: m-wap
    Username: mms
    Password: mms

Sau khi cài đặt xong bấm Menu > Save. tick vào ô tròn để dùng APN vừa tạo

Khóa màn hình có bảo mật
    Show Spoiler
    Android cung cấp cho bạn 3 cách thức khóa màn hình có bảo mật. Để dử dụng chúng bạn làm như sau :

Vào Settings -> chọn Location & security -> Change screen lock

Màn hình Screen lock security có 4 lựa chọn :
    None : Kô sử dụng khóa màn hình.
    Pattern : Sử dụng khóa mô hình.
    PIN : Sử dụng khóa số.
    Password : Sử dụng mật khẩu (bao gồm các ký tự có trên bàn phím)

Cài đặt các ứng dụng ngoài
    Show Spoiler
    Trước tiên trên điện thoại bạn vào : setting > Application > Tích vào Unknown Sources.

Sau khi copy xong vào máy bạn hãy truy cập ứng dụng Files trên điện thoại của bạn

Sau đó bạn hãy truy cập đến thư mục chứa các files apk mà bạn vừa copy vào điện thoại. Nó sẽ hiện ra các files cài đặt như trên máy tính.(Mình lấy ví dụ là Fruit Ninja nhé)

Và chọn phần mềm mà bạn muốn cài đặt và chọn Install.

Sao lưu Ứng dụng và Games
    Show Spoiler
    Có nhiều phần mềm hỗ trợ Backups app và games mình sẽ giới thiệu cho các bạn ứng dụng Titanium Backup(số 1 thế giới):)
    Titanium Backup

Yêu cầu điện thoại của bạn đã được Root và cài đặt Superuser, thì việc cài ứng dụng Titanium Backup sẽ trở nên đơn giản hơn.Sau khi cài đặt Titanium Backup chúng ta mở app lên bấm phím trái chọn Batch như hình dưới đây:

sau khi nhấn Batch sẽ có hình như sau

Chọn tiếp dòng
    RUN Backup all user apps nới chứa tất cả các app bạn đã cài vào máy
    RUN Backup all new apps and newer versions nơi chưa những app khi bạn update Versions mới từ CH Play

sau khi chọn RUN Backup all user apps sẽ thấy hiển thị toàn bộ aoo bạn đã cài vào máy .bạn kiểm tra xem đã check vào toàn bộ vào app chưa khi khi check toàn bộ app xong bấm vào ô Run the batch operation như hình dưới

Khi hoàn tất, chúng ta sẽ nhìn thấy các biểu tượng mặt cười và dấu check, nếu thấy các biểu tượng mặt cười đỏ và vàng thì có nghĩa là toàn bộ dữ liệu đã được sao lưu.
    Khi Backup xong, bạn có thể thấy toàn bộ dữ liệu sao lưu trên thẻ nhớ SD trong thư mục Titanium Backup. Người dùng nên copy thư mục này sang máy tính để đảm bảo trường hợp rủi ro có thể xảy ra.

Khi nào bạn muốn Restore lại thì chỉ cần vào Titanium bấm phím Menu chọn Batch Nhìn khung Rostore chọn dòng:
    RUN Restore all app with data là OK

Thông báo từ dòng này trở xuống sẽ không có hình nhé vì cái này mình viết bằng tay mong các bạn thông cảm có hình mình sẽ up sau

Thêm / loại bỏ các tài khoản trong Android (Gmail, Yahoo, FB, ...)
    Show Spoiler
    Các bạn vào settings rồi chọn accounts and sync rồi chọn add account để thêm tài khoản .Mình khuyên các bạn nên tắt chế độ auto sync để đỡ tốn pin

Chuyển điện thoại của bạn thành điểm phát Wifi
    Show Spoiler
    Có 2 cách để biến chiếc điện thoại thành điểm phát wifi mình sẽ chỉ các ban từng cách một
    Cách 1: Có sẵn trong máy
    Đầu tiên là vào settings rồi các bạn chọn wireless and networks tiếp đến là các bạn chọn Tethering and portable hotspot rồi click chọn Portable Wi-Fi hotspot .Nếu muốn thay đổi Mật khẩu với tên WIFI thì các bạn vào Portable Wi-Fi hotspot settings rồi nhấn Cònigure portable Wi-Fi hotspot

Dòng Network SSID : là tên wifi
    Dòng security là dùng để thiết lập chọn mật khẩu có hay không
    Chọn open là không dùng password còn nếu chọn WPA2 PSK là xài mật khẩu rồi nhập password vào ít nhất là 8 kí tự nhé
    Cách 2 : Các bạn vào CH Play hoặc market rồi tìm wifi hotspot thích cái nào thì down về xài thoi ;)

Và cuối cùng là thiết lập điện thoại về trạng thái ban đầu
    Show Spoiler
    Các bạn vào settings rồi chọn Privacy rồi chọn Factory data reset nếu bạn tick vào ô Format SD card thì nó sẽ Format cả thẻ nhớ Xong rồi nhấn Reset Phone là điện thoại sẽ reset lại trạng thái ban đầu của nhà máy

Xong rồi mệt quá@-) mong các bạn ủng hộ nhé

2. thebest4iu

thebest4iu Số Nguyên Tố Ban Quản Trị

5,589
    5,549
    113
    Tên thật:
    Nguyễn Trung Ngôn
  3. huynhjabao1997

huynhjabao1997 Thành Viên Cống Hiến

204
    140
    43
    Tên thật:
    Huỳnh Gia Bảo
    Mới viết xong mệt quá mà công nhận em nhanh thiệt chứ :))

4. ghostphienbanmoi

ghostphienbanmoi PBM

113
    30
    28
    Tên thật:
    Nguyễn Thành Hưng
    máy của em khác có dùng đc như thế ko.

5. vtc341

vtc341 Yuhgnaup Ban Quản Trị

1,051
    493
    83
    Tên thật:
    Trần Quang Huy
    Khác là thế nào bác. Hướng dẫn chung cho android mà hay là bác xài ios :smile:

huynhjabao1997 thích bài này.