1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

Hướng dẫn rebuild một bản ghost đa cấu hình.

Thảo luận trong 'Hướng Dẫn, Hỏi Đáp Về Ghost' bắt đầu bởi huy_ctn, 23 Tháng hai 2012.

1. huy_ctn

huy_ctn Moderator Ban Quản Trị

558
    342
    63
    Các bản ghost các thành viên chia sẻ trong diễn đàn chúng ta là rất pro rồi nhưng có điều là thời gian lại làm cho các bản ghost cũ dần theo thời gian. Ghost của ThanhAn là một ví dụ. Vì bác ấy đã off nên mặc dù bản ghost rất ổn định nhưng lại gặp vấn đề về Auto driver vì nó đã quá cũ, các phần mền cũng tương tự quá cũ so với thời gian.Nhưng chỉ với vài thủ thuật thì chúng ta lại có thể làm cho nó update cùng thời gian. Áp dụng với các bản ghost làm bằng SPAT.
    Sử dụng phần mềm Ghost explorer có thể kiếm dễ dàng. Sử dụng nó để sử file ghost.
    Tớ lấy ví dụ là bản ghost của ThanhAn 2010, để rebuild.

Đầu tiên mở file ghost bằng Ghost explorer. Vào file -> open (ai cũng biết rồi)
    Mở ra được như hình sau

Các bạn chú ý tới thư mục sysprep mở thư mục này ra như hình
    Các bản phải giải nén 2 file SPATset.ini và sysprep.inf ra khỏi file ghost để nó ra bất kì đâu.

Các bạn cần delete các thành phần không cần nữa

Chỉ để lại các file như hình

Bây giờ phải sửa lại file SPATset.ini và sysprep.inf. Các bạn mở nó bằng notepad. Chú ý tới dòng bôi đen. Các bạn có thể sửa các dòng này (Cá nhân hóa ý mà).

Tới lúc cho thêm các thành phần vào. Rất đơn giải các bạn chỉ cần copy nó vào thư mục sysprep như hình.

Tại đây tớ thêm vào Easy_DriverPacks_5.21_WinXP.x86. Các file GHO.bmp là hình nền lúc ghost các bạn tự tạo lấy một cái hình nền để thêm vào như hình.

Đến lúc sửa file SPATset.ini các bạn làm theo hình. Sửa dòng bôi đen này file exe phải có tên giống hệt file bạn cho vào thư mục sysprep để an toàn các bạn copy tên của nó và paste vào. Còn dòng Bak=C:\sysprep\GHO.bmp các bạn sửa Bak=C:\sysprep\anh nen.jpg cũng được tùy vào cái ảnh các bạn đặt vào thư mục sysprep. Đối với các bạn không muốn file ghost auto driver nữa thì không thêm auto driver đồng thời bỏ trống dòng như hình.

Cuối cùng là lưu lại file ghost vào file chọn compile. Gõ tên file ghost và save.
    Đã hoàn thành qua đây các bạn cũng hiểu thêm về ghost đa cấu hình đồng thời lật một số mánh của các ghoster nhưng đừng vì thế mà dung cách này để biến các bản ghost tâm huyết của các bạn ấy thành của mình một cách quá đáng. Phải chân trọng tác giả một chút. OK?

2. khatmau_sr

khatmau_sr Administrator Ban Quản Trị

10,209
    9,570
    113
    Tên thật:
    Nguyễn Đình Bách
    Kiến thức hay cho những mem chưa biết, thanks!

moitinhdaukiss thích bài này.
  3. Han Như

Han Như Moderator Ban Quản Trị

1,287
    1,278
    113
    bài viết hay - thank cậu :th_98::th_98:

4. SolitaryWolf

SolitaryWolf Member Chính Thức

7
    0
    1
    Thanks em nhá huy:D anh Đ nè.ko bjk em có tham gia diễn đàn này nữa

5. huy_ctn

558
    342
    63
    hehe Cũng định rủ anh qua đây chơi tưởng anh biết rồi. Bây giờ mới thấy xuất hiện.

6. aoe1991

aoe1991 Quang MK

2,782
    712
    113
    trước mình cũng toàn xài trò này ... để cá nhân hóa thành của mình ... cho oai. ;;). (oai vs mấy đứa bạn mình đi cài mới win lại hộ cho thôi). :))
    Chứ giờ thì toàn tìm mấy bản ghost k cá nhân hóa mà chén (cái này ở PBM nhà ta nhiều này <=> rất kết) :> B-)

p/s: thế bác thớt có bí kíp rebuild file ghost đa cấu hình win 7 không. \:D/ 8-}

7. huy_ctn

558
    342
    63
    Theo như thế này thì Win7 có thể thay bộ driver còn tùy file ghost người ta làm tùy cơ ứng biến thay đổi.

8. caogia

caogia Member Chính Thức

26
    2
    3
    Như bác nói thì Win 7 e chém ngọt. Win của người khác làm biến thành của mình mấy hồi, nhưng làm vậy ngại lắm.
    Em thì e làm không được, chứ phá thì cũng tàm tạm hjhj

9. HieuKey

HieuKey Member Chính Thức

33
    9
    8
    Nếu mình không muốn cài Drive thì xóa nó đi à các bác !!! ( Có driver riêng rồi )

10. mr.trung91

mr.trung91 Member Tích Cực

239
    210
    43
    Nhân tiện có bạn hướng dẫn rebuild trên đây, có bạn nào muốn ngoài sửa mấy cái trên thì còn add full driver SATA/AHCI vào bản ghost đa cấu hình ko. Nhận đủ 10 cái thanks thì mình sẽ viết hướng dẫn cụ thể ;))

11. kimchinh

kimchinh Super Moderator

5,159
    1,020
    113
    thế thì có thể nâng cập phần mềm mak không phải làm lại hay nhỉ

12. mr.trung91

mr.trung91 Member Tích Cực

239
    210
    43
    Phần mềm thì còn liên quan đến registry nữa bạn à ko đơn giản thế đâu

13. Love Trang

Love Trang VietNam peole's Army Ban Quản Trị

916
    220
    43
    Để sửa lại bản ghost XP xem sao :>

14. Love Trang

Love Trang VietNam peole's Army Ban Quản Trị

916
    220
    43
    Sao e k thấy file SPATset.ini nhỉ :|
    Thấy mỗi Sysprep.ini à :(~

15. chipcomputer

chipcomputer Nam ca sĩ Lệ Rơi

3,143
    1,304
    113
    Cách trên chỉ áp dụng cho SPAT thui còn với ES 3.1 thì ko được đâu :)

16. ptinh10a11c3ktum

ptinh10a11c3ktum Member Chính Thức

52
    5
    8
  17. chipcomputer

chipcomputer Nam ca sĩ Lệ Rơi

3,143
    1,304
    113
    chỉ rebuild đk vs 1 số bản ko áp dụng đk 100%

18. Nguyen_Duong89

Nguyen_Duong89 Member Mới

2
    0
    1
    co cach nao rebuild ghost da cau hinh win7 khong ? chẳng hạn mình muốn xoá bỏ Office 2003 và tích hợp offics 2013 vào thì làm thế nào

Last edited: 20 Tháng tám 2014
  19. biker67

biker67 Member Chính Thức

18
    0
    1
    Sửa thông tin ghost win 7 thế nào hả thớt