1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

Hướng dẫn tạo theme XP bằng Style Bluilder

Thảo luận trong 'Mod Windows' bắt đầu bởi khatmau_sr, 21 Tháng tư 2012.

1. khatmau_sr

khatmau_sr Administrator Ban Quản Trị

10,209
    9,570
    113
    Tên thật:
    Nguyễn Đình Bách
    Tại sao tớ phải post bài này sau khi post hướng dẫn edit?
    Theo tớ thấy nếu là dân nghiệp dư mới bắt đầu làm quen với theme nên edit trước, nó rất
    cơ bản và đơn giản,các bạn học làm quen với theme sẽ thấy sử dụng các chương trình này rất dễ.
    Soft cần thiết: Style Bluilder:68: --------------->tuy của 2 nhà sản xuất khác nhau nhưng cách sử dụng thì như nhau thôi
    Lưu ý:soft làm theme của win nào chỉ chạy đc trên win đó,ví dụ style builder for xp chỉ chạy đc trên xp,style builder for vista,win7 chỉ chạy đc trên vista và win7
    Style Builder for Xp(của TGT's soft):
    tạo 1 thư mục< tạm gọi là folder A>

Down style mẫu về, Chạy Style Bluider<SB>,Từ menu File chọn Import .msstyles file…

I:chọn đường dẫn đến file .msstyles<file visual style>,nhớ bên cạnh file visual style pải có “shellstyle”

II: chọn đường dẫn đến folder A.Đợi lát cho nó Import ==>một bảng hiện ra hỏi bạn có muốn load file .SB ko ==>chọn yes==>Tiếp theo tắt SB đi cho rộng, vào folder A xem,trong đó lại có thêm 1 folder< gọi là foder B> và các file linh tinh< nhưng đừng xóa file nào nhá>,

Đơn giản và trọng tâm hơn Reshacker, trong folder B là những tấm ảnh trong style.Xác định kích thước của các tấm ảnh bạn muốn thay đổi< nút start,thanh tasbar,khung start menu…>, sau đó dùng 1 soft nào đó tạo ta những tấm ảnh cùng kích cỡ.Những tấm ảnh này bạn tự chuẩn bị ,mình ko thể hướng dẫn các bạn làm sao để tạo ra các tấm ảnh như thế.

Sau khi có ảnh đầy đủ dùng soft nào đó để Converter ảnh cho về cùng định dạng với ảnh cần thay thế,hồi trước vẫn dùng “Picture Resize Genius” bây giờ biết chút ít nên dùng PTS,sau đó đổi tên các tấm ảnh bạn chuẩn bị cho cùng với tên những tấm ảnh trong foder B rồi copy những tấm ảnh của bạn vào foder B là song( nhớ làm luôn ảnh của Shellstyle< thư mục shell trong folder B> luôn nha)

*Khi copy ảnh bỏ vào folder B nó hỏi bạn có muốn Replace hay ko,bạn cứ chọn “yes To All”

Bây giờ mở SB lên xem sự khác biệt nào

xem video: trong video mình chỉ thể hiện sự thây đổi của Start menu trước và sau khi edit< máy hơi lag-quay fim thiếu kinh nghiệm! thông cảm !

Tên Style:------->nơi add bản quyền

Các bạn vào Documentation,nhìn suống dưới Tab “Properties” sửa lại các thông tin trong đó là song.

Tại SB Vào Action==>compile để tạo file Visual Style<mặc định tạo ra ở foder A> , thử chạy file Visual Style ấy xem thế nào<bước này ko làm những hình ảnh trong shellstyle xuất hiện đâu nha>,coi có cần sửa gì ko .Nếu ko muốn lằng nhằng complile rồi mới chạy file visual Style, bạn cứ nhấp vào biểu tượng Apply trên thanh công cụ là OK < nhưng lâu……lắm đó>

Sau khi đã hoàn thiện bạn vào lại menu File è Zip.. ==>OK,rồi vào foder A lấy file zip ra,trong file zip đó là 1 file theme<đuôi theme> và file Visual Style có kèm shellstyle,bạn chỉ cần giải nén trực tiếp vào C:\WINDOWS\Resources\Themes là có thể sử dụng theme ngay.
    Copyright VXD Blog--->có bổ sung và chỉnh sửa

[HR][/HR]
    Bổ sung of mình
    Thế là xong 1 theme đơn giản.
    Còn ai muốn màu mè hoa lá cành như có thêm cursor,icon,logon,sound,... thì chỉ cần tạo vài folder trong đó,sau đó down hoặc tạo cursor,icon bằng các phần mềm(trong blog mình ấy),logon dùng reshacker replace ảnh của mình vào cái file logonui.exe(có thể người ta đặt tên khác nhưng miễn là nó có chữ logon hoặc nằm trong thư mục logon và có đuôi .exe) của 1 theme nào đó có logon,sau đó save lại ,sound thì ưa bài nào down bài đó sau đó dùng phần mềm cut bớt hoặc dùng các chương trình cắt nhạc trên mạng.sau đó copy vào từng folder cụ thể là xong.
    sau đó dựa vào file theme này,chú ý chỉ edit những thứ sau dấu “=” theme Mario.txt----->nếu ko có acc tại haiduongit mình cho bạn cái acc này để down
    username:~~~
    pass:123
    sau dấu "=" chính là đường dẫn đến các file ico,cur,ani,wav..... (sau khi đã đc extract ra C:\WINDOWS\Resources\Themes)------------>vì thế nên để chữ dòng C:\WINDOWS\Resources\Themes\ ở trước nha,mấy cái %ResourceDir% đều sửa lại như vậy luôn cho khỏi nhầm,đây là bước quan trọng,nếu đánh sai bạn ko chạy đc theme đâu
    VD:C:\WINDOWS\Resources\Themes\tên theme\sound\abc.wav.
    Nếu thấy phiền quá thì dùng cái
    để làm.
    Bây giờ đến phần logon,tiện thể làm lun cái file exe tự chạy theme
    Dùng "Smart Installer Maker"(xem hướng dẫn sử dụng và download tại đây) để đóng gói theme lại thành file install tự động cài đặt theme.
    Về phần logon ta làm như hình:

Root key:
    HKEY_LOCAL_MACHINE
    Subkey:
    SOFTWARE\Microsoft\Windows NT\CurrentVersion\Winlogon
    Value name:
    UIHost
    Value type:
    REG_SZ
    Value data:
    đường dẫn đến file logonui.exe mà bạn mới sửa(VD:%WindowsDir%\Resources\Themes\saber2\logo nuien.exe)
    các phần còn lại các bạn tự tìm hiểu,dễ dùng thôi
    nếu nhác mày mò thì dùng cách dưới để tạo icon cho file cài đặt(dù trong chương trình có sẵn rồi,nhưng nếu bạn nhác mò thì dùng cách này)
    sau khi có đc file cài đặt rồi thì dùng IconPackager thay đổi icon cho file cài đặt
    down bản FULL tại đây
    sau khi down về chạy file iconpackager_setup.exe sau khi cài đặt xong thì copy toàn bộ các file còn lại vào thư mục cài đặt(mặc định là:C:\Program Files\Stardock\Object Desktop\IconPackager)
    Thế là xong rồi.

2. MrKing

MrKing Thành Viên Cống Hiến

1,177
    607
    113
  3. hoangtungpc.info

hoangtungpc.info Moderator

1,322
    1,031
    113
  4. hyroyaonda