1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

Làm quà 8/3 cho bạn gái theo phong cách dân công nghệ

Thảo luận trong 'Thủ Thuật Máy Tính' bắt đầu bởi Raymond, 4 Tháng ba 2012.

1. Raymond

Raymond Member Tích Cực

164
    91
    43
    Thế là chuẩn bị vài ngày nữa cơn bão 8-3 sẽ đến. Và rất nhiều đấng mày râu vẫn chưa biết tặng nàng món quá gì độc đáo mà ý nghĩa (tiết kiệm chút thì càng tốt). Nếu bạn là dân công nghệ thì bài viết dưới đây sẽ chỉ cho bạn một món quà độc đáo mà bạn có thể làm cho người ấy.

Download bản demo 1 tại đây.
    Downlaod bản demo 2 tại đây.

Để bắt đầu các bạn tải phần mềm SWF TEXT mới nhất tại đây.
    Khi mở phần mềm lên. ta sẽ tới thẻ Movie cài đặt kích thước cho phần mềm.
    Các bạn chỉ cần điền các thông số và chọn các ô như trong hình. Sau đó chuyển xuống tab Backround.
    Chọn tùy chọn Transparent để tạo thuộc tính trong suốt cho phần mềm. Tiếp đến là thẻ Backround effect-hiệu ứng hình nền.
    Ở tab này có rất nhiều hiệu ứng cho ta lựa chọn. với ngày 8-3 này thì ta nên chọn hiệu ứng Heart. Phần ở dưới là các phần thông số cho hiệu ứng. vd: ở hình trên ta có các trùy chọn(từ trên xuống): Số trái tim, màu loại trái tim thứ nhất, màu loại trái tim thứ hai. Alpha Transparency là độ trong suốt. Để thêm, sửa, xóa chữ ta xuống thẻ Text.

Các bạn hãy sử dụng các nút điều khiển bên phải để thực hiện các chức năng: thêm, sửa, xóa, sắp xếp các đoạn text theo thứ tự xuất hiện mong muốn. Phần mềm này hỗ trợ ta viết cả đoạn văn nhưng tiếng việt thì chưa được hỗ trợ 100%. Để chọn hiệu ứng chữ ta chọn tab Text effect.
    Cũng như phần hiệu ứng hình nền. Kho hiệu ứng chữ cũng khá nhiều, đa dạng và đẹp. Tương ứng với các hiệu ứng thì sẽ có phần tùy chỉnh ở phía dưới. Tiếp theo chúng ta sẽ tới thẻ Font để chỉnh sửa font chữ thích hợp.
    Chúng ta chỉ cần quan tâm tới các phần chính như: Font chữ, kiểu chữ (đậm, nghiêng, gạch chân), cỡ chữ, màu chữ và độ trong suốt (alpha transparency). Các bạn cũng có thể tìm hiểu một số thuộc tính nghiêng, căn lề, độ rộng của chữ, hàng,... ở bên dưới. Tiếp theo là việc chèn nhạc nền vào sản phẩm tại tab Sound.​

Bạn có thể chèn vào bất cứ một bài hát nào trong máy tính của bạn. Bây giờ thì chỉ cần xuất file ra thôi.

Chỉ cần chọn thư mục và điền tên file muốn tạo và nhấn Save là ta đã hoàn thành vieech tạo ra một file flash (*.swf). Bước tiếp theo là chuyển file flash này sang phần mềm có thể chạy được trên window.
    Để làm được điều này các bạn cần tải phần mềm Jugglor Evaluation mới nhất tại đây.

Các bạn chỉ cần làm theo hướng dẫn trong ảnh là được.

Tải bộ Icon cho 8-3 tại đây.
    Cuối cùng ta Chọn Build để tạo file exe. và đây là kết quả.

Làm thế nào để gửi quà cho nàng. Có rất nhiều cách, ví dụ như Upload lên một host nào đó và gửi link cho nàng. Nhưng tốt nhất bạn lên mua một chiếc USB thật ngộ nghĩnh, copy phần mềm này vào đó và để chế độ autorun (Khi nàng cắm usb vào máy thì phần mềm sẽ tự động chạy).

Nếu bạn không muốn tọa ra một phần mềm. Vậy thì tạo một trang web đơn giản sẽ thích hợp với bạn.
    Xem trang demo http://tivicuatui.tk/genk/hay.htm

Downlaod mã nguồn tại đây.

Để thuận tiện cho việc chỉnh sửa các bạn nên dùng Notepad++ tại đây.

Cấu trúc mã nguồn rất đơn giản:
    Đầu tiên ta mở file hay.htm với Notepad++:
    Phần văn bản được chạy sẽ ở trong phần "mensaje=".
    Các bạn có thể xóa những đoạn văn kia đi và thêm những đoạn văn của mình vào. Mỗi đoạn văn sẽ theo cấu trúc:
    Thêm Hình ảnh(Chỉ lên thêm ảnh jpg hoặc png, không nên cho ảnh gif vào):
    Để cho đẹp hơp các bạn hãy vận dụng phần mềm SWF TEXT mà bên trên đã hướng dẫn để tạo ra một flash phù hợp. nhưng lưu ý là chỉnh lại kích cỡ file flash bé đi, khoảng 400x200,... và tuyệt đối không cho nhạc nền vào. vì sẽ làm nặng web, cũng không lên đưa vào quá nhiều đoạn text. Chỉ cần thay thế "123.swf" ở ngoài thư mục là được.
    Thay nhạc nền, có rất nhiều website nghe nhạc trực tuyến có hỗ trợ việc này.

Giờ bạn chỉ cần làm cách là gửi cho người ấy thôi. có thể đưa lên một hosting(vd drivehq.com),...

Món quà thì cũng chỉ là món quà mà thôi. Cái thứ đáng trân trọng nhất là bạn tự tay tạo ra nó bằng tất cả những gì chân thành nhất. Chúc bạn thành công. và có một ngày 8-3 thật vui vẻ cùng người thương.

bmhiep, votrongsu, trannamdt1 and 5 others like this.
  2. aoe1991

aoe1991 Quang MK

2,782
    712
    113
    thank chủ thớt. Hay quá. Tối về test thử ngay. :D :D

namphong.vnvn thích bài này.
  3. huy_ctn

huy_ctn Moderator Ban Quản Trị

558
    342
    63
    Hay đó. Nhưng em có quà khác rồi hehe

4. aoe1991

aoe1991 Quang MK

2,782
    712
    113
    thank chủ thớt. Mình cũng đã làm được sơ cua 1 cái .... :)) =)). Trò này hay ghê. Mình mới chỉ luyện sơ cua ... thôi. :-?
    Nhưng mình vẫn còn 3 chỗ ngứa muốn đc ... "gãi hộ" :

1. Làm sao để khớp đc thời gian giữa chữ và nhạc bây giờ???

2. Font chữ, khung hình, chỗ ra chữ, căn lề, trên dưới trái phải của swftext làm sao để áp dụng cho từng câu được bây giờ??

3. Làm sao để cho cả 1 slide show ảnh chèn vào làm ảnh nền lúc cái ứng dụng của mình chạy nhỉ?? swftext cho phép chèn mỗi 1 cái ảnh làm ảnh nền thì phải!!!

Đây là file mình ngồi vật vã cả mấy tiếng đồng hồ mới làm khá ưng ý về khung hình, ảnh ọt, nhạc nhẽo, icon. Chưa căn chỉnh về độ khớp của nhạc vs chữ lắm. Mong các bác vào góp ý vào chặt chém nhẹ tay....!!

5. namphong.vnvn

namphong.vnvn Member Chính Thức

11
    2
    3
    Có ai cho nó chạy kiểu slide được không..hết dòng này thì dòng đó tự biến mất và chạt sang dòng khác

Raymond thích bài này.
  6. aoe1991

aoe1991 Quang MK

2,782
    712
    113
    Thì bác cứ add vào thêm thôi mà. Nếu viết liền trong 1 khổ thì nó phải hiện hết cả khổ.
    Bác cứ add 10 câu vào, nó chạy hết câu 1, thì té, câu 2 ra .... đến câu 10!

Mà chủ thớt đâu rồi, đem con quẳng chợ thế này... :-w. vào giải thích cho ace vs.
    Mình k biết đội Genk đào đâu ra cái effect font chữ kia mà ảo diệu dữ dội!!! Mình ngồi dò hết đống effect mà có thấy đâu....

Nhờ vọc vạch ở đây mà hôm rồi, 8-3 mình có làm được 2 món quà sau cho đội con gái ở lớp.
    Các bác cho mình ý kiến thêm nhé. :D :D :D

1.
    Mã:
    http://www.mediafire.com/?3wa4b6dsw72z08i
    2.
    Mã:
    http://www.mediafire.com/?52099e7xxy2m077
    p/s: k phải mình khoe hàng đâu... chỉ là mình muốn trao đổi và học tập thêm nhiều kng, bí kíp thôi! :> :>

Raymond thích bài này.
  7. ximalukoko

ximalukoko Member Mới

2
    0
    1
    làm sao viết tiếng việt dc o trong ct này vạy. mà sài font nào để viết dc tiếng việt

8. xdhcda

xdhcda Moderator

1,254
    551
    113
    Bài này mình viết cho genk lâu lắm rồi. Nhìn một lúc mới nhớ ra là của mình

9. vandieutot

vandieutot Rom & Ghost

4,548
    2,292
    113
    Tên thật:
    Lê Đức Tuấn
    em không có người yêu nhưng dẩu sao củng thank bác

10. Raymond

Raymond Member Tích Cực

164
    91
    43
    haizz , bạn viết sao lại không thấy danh của cậu trong đó :)) . Hay là nhận đại

11. aoe1991

aoe1991 Quang MK

2,782
    712
    113
    hề, thật hả bác???!!
    Ở trên mình còn chút thắc mắc ?? :s. Bác nhớ ra rồi giải đáp dùm mình vs. :> :D :D :D

12. xdhcda

xdhcda Moderator

1,254
    551
    113
    Cái gì. Nick của tôi hơi bị độc, ít đụng hàng mà. Không tin cứ hỏi hoàng PC. chính anh ấy "lôi kéo", "dụ dỗ" mình vào đây mà

13. xdhcda

xdhcda Moderator

1,254
    551
    113
    Bác khúc mắc những chỗ nào. Sau cái bài viết này trên genk đã mình có hơn chục bạn bè mới.

14. trannamdt1

trannamdt1 Member Tích Cực

300
    302
    63
    Làm tặng bà xã mà bà xã ko bít dùng máy tính và ko có máy tính thì teo... teo... teo... tèo. bà xã mình là một ví dụ. :((

15. xdhcda

xdhcda Moderator

1,254
    551
    113

về lý thuyết là không được. Tùy óc sáng tạo nữa

Nó áp dụng cho tất cả. riêng thì chưa thất

Ghép flash

aoe1991 thích bài này.
  16. xdhcda

xdhcda Moderator

1,254
    551
    113
    Thì bảo em ấy là sau này lấy nhau. em là cả. Nó là bà hai. Làm quen dần đi. sau này cả đời sống với nhau mà

17. xdhcda

xdhcda Moderator

1,254
    551
    113
    HIX . Cái lúc viết mình chọn bừa vài cái hiệu ứng đó ấy mà

aoe1991 thích bài này.
  18. xdhcda

xdhcda Moderator

1,254
    551
    113