1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

một số vấn đề về boot UEFI trên ổ cứng

Thảo luận trong 'Hệ Thống Và Bảo Mật' bắt đầu bởi lê thanh giảng, 10 Tháng mười hai 2014.

1. lê thanh giảng

lê thanh giảng Moderator Ban Quản Trị

354
    127
    43
    tình hình là như thế này: (máy ram 2GB modem hp dv 2000 CPU 1.8 )
    - hiện giờ máy em đang chạy win 7 x32 ---> cài lại win -----> cúp điện giữa chừng -----> boot bằng usb (ở dạng thường) --------format ổ C:\ & chọn boot từ file menu.lst (tức là hiện giờ trong máy không có win nào cả mà chỉ có menu cứ hộ mà thui) ----------> boot từ file win 8 x64 chạy công cụ Partition Wizard 8.1 để chuyển ổ cứng từ chuẩn củ sang GPT (tức là chuyển đổi ổ cứng từ MBR sang GPT) -----> khởi động lại máy (boot từ cổ C:\ bằng menu cứ hộ không hổ trợ
    UEFI ) -------------> hihi lúc này chỉ có dấu ghạch dưới nhấp nháy ở phí trên bên phải mà thui. (trong USB không hổ trợ
    UEFI nên khi boot nó củng hiển thị dấu ghạch dưới nhấp nháy)

- anh em nào có thể giải thích hiện tượng gì đả xảy ra và cách giải quyết (biết đả chuyển thành công sang chuẩn GPT).?

xin được cảm ơn các anh chị nhiều

2. LAM ^^^^

LAM ^^^^ Member Chính Thức

30
    7
    8
    kiếm cái máy khác burn w8pe64 vào usb ghost lại thui:beauty:

lê thanh giảng thích bài này.
  3. lê thanh giảng

354
    127
    43
    bác nói rất hay em rất cảm ơn câu trả lời của bác nó rất bổ ích

hiện tại em cần ai đó nói rỏ hơn những gì mà em chưa biết
    mong anh em hiểu bài viết của em nói gì

4. LAM ^^^^

30
    7
    8
    ko bít lap pác có suport UEFI ko? nếu ko có chuyển xong cũng bằng thừa ,pác đang đánh đố mem trên 4r à , pác ko hiểu , ko làm đc khúc nào phải nói rõ chứ:confuse:

5. giangmaiphuong

giangmaiphuong Member Chính Thức

19
    1
    3
    Usb cung phai o dang gpt thi moi nhan.

6. lê thanh giảng

354
    127
    43
    vậy làm seo để chuyển USB sang GPT ?

7. lê thanh giảng

354
    127
    43
    mình không làm được khúc tạo USB để boot chuẩn GPT và liệu máy có hổ trợ chuẩn GPT ko

8. LAM ^^^^

30
    7
    8
    nguyên liệu : ultraiso , w8pe64 sẽ giả quyết đc vần đề của bạn:brick:

9. huubinh_93

huubinh_93 Member Tích Cực

212
    25
    28
    Máy của bạn co hỗ trợ EFI ko thì bạn phải kiểm tra trong BIOS chứ.
    Máy bạn ko có support EFI thì bạn chuyển qua GPT cũng bằng thừa là đúng rồi.

Nếu mà máy có hỗ trợ UEFI thì chuyển qua, làm USB boot UEFI thì đơn giản thui : Kiếm bản WinPe x64 hỗ trợ EFI và boot thôi mà

10. mrthien217

mrthien217 I likeSupport

611
    188
    43
    bạn google gõ HKboot win 8 live của a hoangkhien sẽ giải quyết dc vấn đề của bạn

11. sirenangel

sirenangel Member Tích Cực

188
    58
    28
    Tên thật:
    Hưng
    USB k cần chuyển sang GPT, vào BIOS chuyển boot hỗ trợ thiết bị legacy là được.
    Win UEFI chạy trên nền x64
    Có thể dùng winpe để cài sử dụng công cụ rufus
    Chia hay đổi, chuyển định dạng HDD có thể dùng MiniTool Partition Wizard , AOMEI Partition (nên dùng cái này khi chuyển từ MRB>>GPT-nó tạo part boot UEFI trên HDD) ...

12. lê thanh giảng

354
    127
    43
    Hiện tại một số dòng Laptop mới (thí dụ Asus) sẽ không có tùy chọn thiết đặt EFI trong BIOS, nếu gặp những máy kiểu như này bạn có thể bỏ qua bước này, tiến hành convert ổ cứng sang GPT, trong quá trình cài máy sẽ tự động chuyển sang UEFI cho bạn mà không phải thao tác gì thêm

Bài viết: Cách chuyển đổi ổ cứng từ GPT sang MBR và MBR sang GPT, vẫn dùng lại HĐH đang có mà không hề mất dữ liệu

Nguồn Zing Blog

anh em thấy trích lời bài viết ở zing thế nào

13. sirenangel

188
    58
    28
    Tên thật:
    Hưng
    Cách nhanh nhất để cài Win boot UEFI:
    Boot WinPE từ USB
    HDD đưa về MRB
    dùng NTsetup cài trực tiếp từ đĩa (iso win-fai mount ra)
    Chuyển HDD> GPT (AOMEI Partition)
    reboot >> xong

14. lê thanh giảng

354
    127
    43
    tức là chỉ có chuyển bằng phần mềm chứ ko có vào bios ah
    mà hiện tại em đang mò nè không biết nó nằm ở đâu nữa

15. xerami

xerami Member Chính Thức

85
    63
    18
    Chỉ cần bios boot đc uefi thì cài theo chuẩn uefi rất đơn giản,giải nén iso 8 hoặc 8.1 64b ra usb fat32 .khởi động máy chọn boot từ usb.bios hổ trợ thì nó hiện lên cài đặt ,cài như bình thường.bios ko có uefi thì ko cài đuoc .nếu ổ cứng có lưu dữ liệu thì nên chuyển ổ sang gpt trước bằng win pe
    ổ mới tinh thì khi cài windowns tự format ổ sang gpt

16. sirenangel

188
    58
    28
    Tên thật:
    Hưng
    phải kích hoạt UEFI trong BIOS, nếuBIOS là dạng BIOS UEFI (đối với main mới sẽ là dạng này) thì tìm đến mục boot advance hay j j đấy, kích hoạt UEFI đa phần sẽ là chọn boot theo thứ tự boot: legacy>>uefi (nên chọn để boot bằng usb khi máy chết win), đối với storage: legacy>>efi còn boot qua mạng thì bỏ đi để khởi động cho nhanh

17. koxsmile

koxsmile Member Mới

1
    1
    3
    bác vào win8pe của anhdv rồi convert lại chuẩn MPR rồi ghost lại win 7 mà sài,

18. sockoy

sockoy Member Chính Thức

32
    22
    8
    cái này cũng là cái làm cho mình đau đầu đây
    máy của mình ổ là định rạng gpt sẵn rồi cài lại win phát sịt luôn ko biết làm ntn nữa cuối cùng phải chuyen về gpr để ghost và dữ liệu của e đã hi sinh hết đau lòng con quốc quốc

19. vohungcuong1993

vohungcuong1993 Member Chính Thức

6
    2
    3
    USB k cần chuyển GPT gì đâu, cứ định dạng FAT 32 là boot được à. đừng NTFS là đc, theo mình nghĩ máy bạn k support UEFI đâu, vì UEFI chỉ hổ trợ trên nền 64bit, còn 32bit thì k có hổ trợ. Mà máy bạn RAM 2G thì có nguy cơ k hổ trợ lắm. Tạo USB cài Win UEFI rất đơn giản, định dạng USB FAT32 rồi coppy source vào USB là cài thôi.