1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

[New] Clonezilla Tạo file backup vượt trội hơn hẳn so với Norton ghost và Acronis True Image

Thảo luận trong 'Công Cụ Ghost' bắt đầu bởi thuyenvabien999, 17 Tháng năm 2013.

1. thuyenvabien999

thuyenvabien999 Giúp cho bạn là niềm vui của tôi

856
    510
    93
    Nói đến ghost có thể các bạn nghĩ ngay đến Norton Ghost và Acronics true image, nhưng có một công cụ còn tuyệt vời hơn nhiều so với 2 công cụ này đó CloneZilla

Ưu điểm vượt trội của CloneZilla:
    - Tốc độ tạo file và bung file nhanh (mình đã kiểm nhiệm so với ATI 2011 thì tốc độ gần bằng được CloneZilla)
    - Khả năng nén file thì thật tuyệt vời, ở cùng chế độ nén bình thường thì phân vùng win7 của mình ghost bằng clonezilla cho file 10Gb còn thằng ATI 2011 thì là 11Gb
    - Hỗ trợ nhiều phân vùng kể cả ext4, HFS+ (của MacOS)

Để sử dụng Clone Zilla trước tiên các bạn download từ trang chủ

Hoặc dùng partedmagic (thằng này có thể coi là 1 HĐH linux gồm nhiều công cụ trong đó có công cụ partition rất mạnh là Gparted

Ghi các file trên ra CD hoặc dùng công cụ Multiboot USB để boot từ USB, có thể tham khảo bài viết sau của anh tuananh37
    Cách sử dụng:
    Các bạn download đính kèm ở dưới và làm theo hình nha. Chú ý rằng chọn thì dùng phím cách để chọn, khi đặt tên cho folder chứa file ghost phải đặt không có khoảng trắng giữa các kí tự

Hướng dẫn cụ thể: (ở đây mình dùng clonezilla từ partedmagic)

A. Tạo file ghost

1. Khởi động Partedmagic và chọn clonezilla

2. Các bước

Ấn phím enter liên tục cho đến khi đến bước chọn phân vùng lưu file ghost:

Ấn Enter

Các bạn chọn phân vùng lưu file ghost, tất nhiên là phải chọn phân vùng khác phân vùng định ghost rùi (trong bước này cần phải nhớ dung lượng từng phân vùng nha), ấn phím enter sang bước tiếp theo:

Di chuyển con trỏ đến folder các bạn định lưu file ghost ở đó, hoặc có thể chọn mặc định là lưu luôn ở ngoài phân vùng (chú ý đặt tên folder phải ko có khoảng trắng và ko dấu, nếu ko thì nó ko hiện tên folder ra đâu). Ấn Enter để tiếp tục

Sang bước tiếp theo các bạn chọn dòng thứ 2 là Expert:

Ấn Enter tiếp để sang bước tiếp theo:

3. Đến bước này có 2 lựa chọn chính: 1. Save Parts để ghost phân vùng 2. restorepartes. Tất nhiên bạn chọn dòng thứ 2 là Save parts để tạo file ghost rùi, sau đó ấn Enter:

Tiếp theo bạn sẽ phải đặt tên folder ghost (thằng này nó tạo ra cả folder chứ ko phải 1 file duy nhất như Norton hay Acronics), sau khi đặt tên xong rùi thì tiếp tục gõ Enter:

Ấn enter bạn sẽ sang bước chọn phân vùng ghost, lưu ý đưa con trỏ đến phân vùng bạn cần ghost và ấn phím cách để chọn nha (lúc này trong dấu vuông sẽ có hình sao):

Ấn Enter sang bước tiếp:

Ở đây có 4 lựa chọn phải ko nào: Nếu phân vùng ghost là NTFS bạn chọn như hình vẽ, nếu ko phải thì nên chọn dòng cuối. Ấn Enter sang bước tiếp:

Trong bước này có một số tùy chỉnh, quan trọng nhất là lựa chọn như hình để lược bỏ file hibernate để làm giảm file ghost, ấn tiếp Enter sang bước tiếp:

Nếu máy bạn là CPU nhiều nhân thì nên chọn dòng đầu để tăng tốc độ tạo file ghost
    và chọn dạng nén nào mà bạn muốn, Ấn tiếp Enter, chương trình sẽ hỏi bạn dung lương giới hạn của file ghost, nếu file ghost quá số này thì nó sẽ chia nhỏ file ghost ra bằng số bạn chọn (mình thì thêm 1 số 0 nữa để nó ko chia nhỏ)

Gõ y và ấn Enter để tiếp tục, chương trình sẽ tạo file ghost.

B. Bung file ghost

KHi đã có file ghost rùi, nếu cần bung bạn làm như sau:
    Làm tương tự như phần A, chỉ có điều đến bước 3 thì chọn restoreparts:

Sau đó ấn Enter sang bước tiếp bạn chọn tên file ghost có trong folder mà bạn đã lưu

Tiếp theo bạn ấn Enter để sang bước rất là quan trọng đó là chọn phân vùng để bung file ghost ra, cũng giống như các công cụ ghost khác, nếu chọn nhầm là mất dữ liệu đó nha, Cần nhơ dung lượng của mỗi phân vùng mà chọn cho hợp lí

Tiếp đó chỉ cần ấn Enter và làm theo hướng dẫn là bạn bung được file ghost thôi.

Homepage
    Chúc thành công!

2. Người Nào Đó

Người Nào Đó Mr. Right Ban Quản Trị

3,680
    1,607
    113
    Tên thật:
    Nguyễn Đăng Quang
    Cái này đáng để thử đây!

3. yeuwapviet

yeuwapviet Member Tích Cực

315
    153
    43
    Cái này trước ở Trần Anh hay dùng, lâu òi k dùng đến hum nay lại thấy ở đây ta :D

4. khoatrinh22

khoatrinh22 Member Danh Tiếng

924
    369
    63
    Hay quá ... toàn chữ với chữ ... mắt nhắm mắt mở mà ghost .. ố là la :cool:

5. Công Hậu JB

Công Hậu JB Thành Viên Cống Hiến

2,833
    1,597
    113
    Nhìn hoa cả mắt mấy chú ơi

6. khatmau_sr

khatmau_sr Administrator Ban Quản Trị

10,209
    9,571
    113
    Tên thật:
    Nguyễn Đình Bách
    Vượt trội hay không thì đảm bảo 1 điều là nó không thông dụng bằng Norton Ghost, Aronis mạnh như thế, quảng cáo như thế mà có qua mặt được Norton Ghost đâu. Nước ngoài thì không biết nhưng Việt Nam thì hầu hết chỉ quen dùng Norton Ghost thôi.

kimchinh thích bài này.
  7. Công Hậu JB

Công Hậu JB Thành Viên Cống Hiến

2,833
    1,597
    113
    Norton Ghost thấy ra mấy tiệm sửa vi tính thấy toàn sài k, còn Aronis thì cũng k có nhiều

8. kimchinh

kimchinh Super Moderator

5,158
    1,020
    113
    Anh bách nói rất chuyẩn khó sử dụng, .... rắc rối

9. thuyenvabien999

856
    510
    93
    CloneZilla nó viết trên nền Linux nên đúng là hơi khó dùng, nhưng thực chất quá trình làm cũng chỉ là enter và enter mà thôi.
    Clonezilla tốc độ tạo file và bung file nhanh gấp 2 lần acronic của bạn (Nên nhớ là so sánh ở cùng mức nén nha, nén càng nhiều thì thời gian tạo và bung càng nhanh.
    Với lại phần mềm này là miễn phí. còn mình dùng phần mêm khác là lậu :confident:

10. thuyenvabien999

856
    510
    93
    chỉ enter va thôi có gì đâu mà khó :brick:

11. thuyenvabien999

856
    510
    93
    mình post mềm này lên để bạn nào thich nghiêng cứu.
    với sưu hướng hiện này là nghiêng về phần miễn.
    thấy khó vậy chứ làm vài lần là quên thôi

yeuwapviet thích bài này.
  12. ngquvi1995

ngquvi1995 Member Tích Cực

319
    190
    43
    gạch cái này phải quen chứ mới đàu vào thì xin lỗi nó loàng ngoằng quá :v