1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

Thắc mắc về phân vùng

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp, Thắc Mắc, Yêu Cầu' bắt đầu bởi mrthien217, 17 Tháng mười 2014.

1. mrthien217

mrthien217 I likeSupport

611
    188
    43
    Tình hình là mình vừa mượn máy của ng bạn để cài win lại ,mình vẫn ghost trong win mini như bt ,nhưng khi mở parition tool mini ra xem và khi ghost lại ( mình chọn ổ C ) như bt
    thì thấy lạ như sau

việc có thêm phân vùng recovery theo đó giờ mình biết thì đó là phân vùng để khôi phục windown dành cho các laptop có kèm win bản quyền .nhưng máy của bạn mình lại là ubuntu và khi mua máy thì kĩ thuật họ cài cho win dùng thử và mình phải crack lại dùm ,bây giờ win lỗi thì cài lại

nhưng mình k hiểu ở chỗ là đáng lẽ phải là set active ổ nào thì ổ đó chứa hệ điều hành cơ mà ,sao máy này set active ổ recovery mà cài win ổ C vẫn nhận bình thường ??

nếu bây giờ mình xóa phân vùng recovery đi và set active lại ổ C và cài win lại hoặc bung ghost lại ổ C thì có vấn đề gì ko ?

thêm nữa đáng lẽ chỉ có ổ C là primary thôi chứ còn lại phân vùng khác phải là logicol mà??

@tuananhpt hoặc bạn nào rõ về vụ này vào chỉ mình với
    kinh nghiệm còn non kém mong được học hỏi

2. hiepsisoma

hiepsisoma Yêu Thích Sự Phản Đối Ban Quản Trị

4,564
    2,284
    113
    MBR tạo dc 4 phân vùng Primary, ko vấn đề gì.
    Ổ đó ko phải recovery mà là system reserved, bảo lưu boot file của win.
    Muốn bung ghost lại thì vào win mini xóa ổ C và system reserved, tạo phân vùng mới, set active rồi bung ghost bình thường.

3. mrthien217

mrthien217 I likeSupport

611
    188
    43
    ok cảm ơn a e hiểu rồi ,trong tr hầu như chỉ dạy sơ qua cái này ,chắc tìm tòi diễn đàn để tăng thêm kinh nghiệm
    nhưng sao trên 1 số diễn đàn và giáo viên lại nói 1 ổ MBR chỉ nên để 1 ổ Primary thôi còn lại là logico để tối ưu ổ cứng ??
    còn để như trên 4 phân vùng đều là Primary vậy có ảnh hưởng gì đến ổ cứng k?

hay do giáo viên k cập nhật vậy a?

4. hiepsisoma

hiepsisoma Yêu Thích Sự Phản Đối Ban Quản Trị

4,564
    2,284
    113
    Về tuổi thọ hay tốc độ ko ảnh hưởng nhưng nạp boot có thể gây sai sót, bất tiện. Primary nên dùng cho phân vùng boot thôi, chứa dữ liệu thì logical

5. mrthien217

mrthien217 I likeSupport

611
    188
    43
    ok cảm ơn a

6. LenovoMX

LenovoMX Member Chính Thức

10
    0
    1
    reboot and select proper boot device or insert boot media in selected boot device and press any key bị lỗi gì đây anh em?
    giờ làm sao vào lại win được? :(

7. tuananhpt

tuananhpt Research & Development System Ban Quản Trị

1,398
    672
    113
    Set active không thôi chưa đủ, nó vẫn ko boot dc, phải nạp boot file cho nó nữa
    Để 4 phân vùng Primary ko ảnh hưởng gì, thậm chí rất tiện lợi nếu bạn muốn cài song song 2 hệ điều hành

8. mrthien217

mrthien217 I likeSupport

611
    188
    43

cảm ơn a
    nhưng e vừa ghost xong máy này và vẫn như bt là chọn phân vùng C để ghost và vẫn diễn ra bt bây giờ đã cài đặt xong driver cả rồi chưa thấy dấu hiệu gì bất thường cả nên mới lập topic hỏi

nếu bây giờ e muốn trở lại " ngày xưa "
    3 ổ C D E thôi thì đầu tiên xóa phân vùng F và C đi rồi tạo mới phân vùng C sau đó set active

rồi cài win = flie iso hoặc đĩa thì nó có tự tạo flie boot ko?

9. tuananhpt

tuananhpt Research & Development System Ban Quản Trị

1,398
    672
    113
    Nó sẽ tự tạo boot nhé

10. mrthien217

mrthien217 I likeSupport

611
    188
    43
    ok cam on a