1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

[Thảo luận] Lỗi treo máy khi cài hoặc ghost Win 8???

Thảo luận trong 'Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi ngocvietpc, 6 Tháng sáu 2014.

1. ngocvietpc

ngocvietpc Member Chính Thức

18
    7
    3
    Mình gặp trường hợp này khoai quá không biết ae có ai gặp qua, chưa biết cách khắc phục ae nào biết xin thảo luận ạ!
    Cấu hình:
    Cpu I3, Main Giaga Z77M. Ram 8G (2 thanh 4G-1600), HDD WD1T, Nguồn Abel
    Nếu chạy win 7 ngon lành cành đào mượt mà ko lỗi lầm gì cả!
    Nhưng chuyển qua win 8.1 thì cài vào đến Logo là treo máy
    Nếu ghost thì chạy dc khoảng 5p là treo máy và xuất hiện bảng sau

2. ahridn

ahridn Member Tích Cực

248
    62
    28
    Cái này lúc trước mình cũng bị mấy lần. bạn format ổ cài win. sau đó active ổ cài đó. rồi hãy thử ghost lại

Kiếm bản ghost all main hoặc ghost no driver ghost thử nhé :D

ngocvietpc and Phú Hưng IT like this.
  3. tuananhpt

tuananhpt Research & Development System Ban Quản Trị

1,398
    672
    113
    Bạn tự build cấu hình này àh ???

ngocvietpc thích bài này.
  4. ngocvietpc

18
    7
    3
    đã thử rất nhiều bản ghost 8 và khá nhiều bản cài nhưng chưa tìm ra dc nguyên nhân do đâu! :angry:

5. ngocvietpc

18
    7
    3
    đang gom thóc lúa để kiếm con card màn hình nữa chơi game cho nó mượt bạn ạ:beauty:

6. tuananhpt

1,398
    672
    113
    bạn vào BIOS của máy, sử dụng chức năng memtest xem sao

7. ngocvietpc

18
    7
    3
    phần cứng thì mình nghĩ là ko có vẫn đề gì! vì cấu hình như vậy là cũng tương đối ngon rồi với lại chạy win 7x64 rất mượt mà ko lỗi lầm gì!
    chỉ mỗi muốn nâng lên win 8 cho nó mới mẻ nhưng lại không dc!

8. tuananhpt

1,398
    672
    113
    Bởi vì tính năng nhận biết phần cứng của Windows 8.1 và 7 nó khác nhau. Bạn thử cập nhật các driver mới nhất dành cho Windows 8.1 xem

9. MaterSystem

MaterSystem Member Danh Tiếng

668
    334
    63
    Mình nghĩ có thể do BIOS không tương thích với Driver Win 8/8.1. Bác Bill Gate cũng có nói nên update BIOS để đảm bảo tính tương thích với Win 8/8.1.

10. ahridn

ahridn Member Tích Cực

248
    62
    28
    Mình nghĩ không phải thế đâu.
    Có thể bạn chưa biết. máy tính mình mua cách đây 4 năm. lúc đó mới chỉ có win 7. giờ mình cài win 8.1 vẫn ok trong khi driver trên trang chủ ko có cho nó mình phải dùng driver win 7. ép nó chạy. Nó vẫn ok.
    BIOS mới nhất của mình cũng chỉ tới năm 2011 :|

11. MaterSystem

MaterSystem Member Danh Tiếng

668
    334
    63
    Điều quan trọng, bạn đang chạy Win 8 sử dụng driver Win 7 trên nền BIOS 2011, Win 8 có thể dùng chung driver với các Win cũ hơn nó nhưng về hiệu suất sẽ không bằng driver Win 8, các chức năng mới của Win 8 sẽ không được hỗ trợ đầy đủ (quá trình khởi động, tắt máy sẽ tốn thời gian hơn, các bẫy lỗi driver ...). Tùy vào từng hãng mà người ta có phát triển và phát hành bản BIOS mới hay không. Có thể Mainboard của bạn không cần nhưng Mainboard của bạn khác lại cần đó.

Quá trình khởi động máy: BOIS => Driver => OS. Nhìn vào trình tự load này là bạn sẽ hiểu.

Việc tương thích giữa các phiên bản BOIS, Driver, OS là điều rất quan trong, một số driver sẽ đòi hỏi phải update BIOS lên một phiên bản nhất định thì mới chạy tốt. Mình chỉ thấy bản thân version mới có hỗ trợ các định dạng của version cũ, chứ chưa bao giờ thấy định dạng mới được hỗ trợ trên version cũ cả.

MACHINE_CHECK_EXCEPTION: đây là lỗi ngoại lệ, không có trong cơ sở dữ liệu bug, cần phân tích dump để biết thành phần nào gây lỗi

Từ việc, máy bạn "ngocvietpc" chạy Win 7 rất mượt mà khi cài Win 8 bị treo ở màn hình logo, dùng ghost Win 8, chạy 5 phút báo lỗi "MACHINE_CHECK_EXCEPTION" nên mình rút ra kết luận vấn đề là do BIOS gây ra.

Last edited: 7 Tháng sáu 2014
  12. vuong_7986

vuong_7986 Không gì là không thể, nếu chúng ta cố gắng!

52
    12
    8
    Tên thật:
    Trần Minh Vương
    Bạn up lên BIOS lên bản mới củ hãng sẽ khắc phục được lỗi này!