1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

[Tự truyện] Ô Mai....Ghost

Thảo luận trong 'Blog Tâm Sự' bắt đầu bởi vantheanh, 4 Tháng năm 2012.

1. vantheanh

vantheanh Member Chính Thức

26
    11
    3
    Tác giả : Hai Lúa ( Là tui đó nghen )
    Thể loại : Hài
    Rating : Đọc hiểu được thì cứ đọc :))

Ô Mai... Ghost !!!!

Câu chuyện mà tui sắp kể không phải là một câu chuyện về ma quỷ hay thần thánh gì cả. Nó chỉ đơn thuần là tự truyện của một thằng Hai Lúa trên hành trình đến với Ai Ti.

Suy Ngẫm.

Lúa tui năm cũng 18 rồi. Già rồi. Bước sang tuổi này, bạn sẽ ôm ấp nhiều hoài bão hơn, và có cái nhìn xa hơn về tương lai mịt mờ đang chờ đợi mình phía trước. Tui cũng như thế. Cũng suy ngầm nhiều lắm và chợt giật mình khi nhận ra bản

thân chẳng có gì hơn người. Học hành ư ? Đủ điểm lên lớp là lạy trời lạy phật rồi. Tiền bạc ư ? Vẫn còn ngửa tay xin tiền mẹ ăn quà vặt kia mà. Trời ! Suốt đời mình cứ như thế sao ? Mãi không ngẩng đầu lên được ư ? Không, không thể được.

Thế là, cách mạng đã bùng nổ trong tui. Tui quyết tâm đi tìm một lối đi mới cho mình. Đi tìm bí kiếp thành công.

Bí kiếp làm giàu.

Ông bà ta nói rằng muốn hơn người thì phải học hỏi những người hơn mình. Chí lý lắm ! Tui liền tức tốc lên mạng và gu gồ ngay những danh nhân trên thế giới, những tỷ phú với gia tài chất cao như núi. Chà chà, ra là thế. Hà hà, mình đã tìm ra

rồi. Chính là nó, bí kiếp làm giàu. Tui chợt nhận ra rằng, con đường để vang danh bốn bể chính là công nghệ thông tin, hay bà con mình thường gọi là Ai Ti cho “ngầu”. Nhìn xem, Biu Gây ( Bill Gates ) với Mai Cô Sóp ( Microsoft ) đã trở thành

người giàu nhất thế giới 16 năm liền. Còn Ti Chớp ( Steve Jobs )nữa, nhắc đến Ai Phôn 4 ( iPhone 4 ), con trâu nhà tui còn phải thèm nhỏ dãi kia mà. Hehe, rồi đây 2 cái tên Gây và Chớp sẽ trở nên lỗi thời. Mọi người sẽ biết đến ta, Hai Lúa vĩ

đại này. Kakaka.

Nào.. Xuất Phát !

Nhìn lại cái láp tóp ì ạch cằn cỗi , tui cảm thấy tội cho nó. Tậu nó về cũng năm mấy rồi mà mỗi lần bạn bè hỏi máy mày cấu hình ra sao là tui cứ ấp a ấp úng mãi. Chà, để xem...Core i7 à, cùi vậy trời. Bây giờ năm 2012, người ra tới Core i12 rồi

mà mình còn xài i7. Lúa dữ vậy sao ?!! Ram 8 Ghi hả !? Ô mai gót. Nghe đồn đâu người ta tệ lắm Ram cũng 16 Ghi. Máy ơi ! Mày vào sọt rác đi là vừa ! Nhưng không sao. Pro mà, sao phải xoắn ! Đọc báo thấy chú Biu vừa cho ra lò win 7 mới,

tăng tốc máy kinh lắm. Ra tiệm mua ngay mới được. Ui cha mẹ ơi ! Nhìn bảng giá mà tui rụng rời tay chân ! 400 U Ét A vị chi là 8 triệu Việt Nam Đồng. Hàng này cỡ anh Cường Đô xài thôi, bèo bèo như mình thì cứ DVD 10K thằng tiến. Việt

Nam mà, hàng lậu mà xơi, ngon phải biết.

32 vs 64

Sài Gòn 12 giờ trưa hừng hực 1 cái nóng kinh khủng như muốn thiêu rụi mọi thứ. Không một em chân dài nào đủ can đảm bước chân ra đường. Bất chấp cái nắng cháy da cháy thịt , Lúa tui vẫn hiên ngang đạp xe lướt bay trong làn khói bụi mịt

mù và thầm chửi thề trong bụng. Bà mẹ Việt Nam anh hùng ! Mấy anh cầu đường rãnh rỗi quá thì đi uống cà phê giùm em, mắc mớ gì tối ngày sửa chữa ngay trước cái tiệm bán đĩa vi tính kia chứ. Chắc kiếp trước thằng Ba Phi ôm bom liều

chết cả nhà mấy ổng nên kiếp này mấy ổng trả thù đây mà. Nhắc đến đại ca Ba Phi thì thôi rồi, nổ banh xác khét tiếng cả vùng này kia mà. Không hiểu hôm nọ ăn trúng cái gì mà đột nhiên thay đổi tâm tánh, mở tiệm bán đĩa làm ăn lương thiện

nữa. Két..!!! Tới nơi rồi. Hừ ! Nghe cái tên là thấy ghét. Tiệm đĩa vi tính “Anh Ba Ngầu” mới ác chứ. Vốn chỗ thâm giao từ thời còn ở truồng tắm mưa nên tui chả ngần ngại gì mà lớn tiếng kêu to:

_Anh Ba Bồn Cầu có nhà hôm ?!

_ Thằng nào đó bây ? Trời nóng mà dám chọc ông là vỡ mồm con nhé. À ra là cu Lúa. Chà dạo này lên đời dữ ta, quần sọt áo ba lỗ chạy xe đạp Mạt Tin mới cáu lun. Đúng là dân chơi không sợ mưa rơi mà.

_ Quá đã ! Đang nóng mà nghe mày chém, gió thổi vi vu mát cả người.

_ Có chuyện gì không mậy ? Giờ này mà ám, tao đốt phong lông thấy mợ à.

_ Rãnh quá, giờ này tao thà ở nhà ôm cây nước đá ngủ còn sướng hơn. Có bán đĩa win 7 không ?

_ À dữ ? Đĩa gốc lun ! Chú đã chịu chơi thì anh cũng chịu lỗ khuyến mãi chú 200K. 7 triệu 8 thôi. Hehe.

_ Cút ! Dân chơi cỡ thằng này mà xài đồ thiệt sao ? Móc mấy cái đĩa 10K ra đây. Dám đưa hàng trung quốc là anh chém bay đầu.

_ Biết ngay cái mặt mốc mày mà. Mày nghĩ sao anh bỏ tiền ra nhập hàng gốc về bán vậy. Đây, bản Hơm ( Home ), bản Rồ ( Pro ), bản U Ti Mây ( Ultimate ) chú thích bản nào ?

_ Giới thiệu coi cha. Toàn dân chăn trâu dưới quê mới lên mà cứ làm khó nhau. Ác vãi

_ Ngu mà bày đặt lu bu hả mày. Tao cũng ứ biết nữa. Mà thấy tụi nó toàn mua bản U Ti Mây không hà ? Chắc được lên mây nó khoái. Hehehe

_ Rồi chơi lun. Lấy 1 đĩa đi. 10K nè.

_ Đĩa 32 hay 64 mầy.

_ Ơ hay cái thằng này. Đã bảo là đĩa 10K cơ mà, lại còn hỏi đố là 32K hay 64K nữa chứ.

_ Ý tao là bản 32 bit hay 64 bit ?

_ Ờ ờ, để tao coi. Mỗi bản có cái hay riêng. Tao phải tập trung trí tuệ để phân tích.

_ Hừ, lại gió.

Haizzzzz. Sao mà rắc rối vậy trời ? Theo như báo chí nói thì win 7 như một liều thuốc lắc, sẽ khiến cho máy tính chạy sung hơn. 32 và 64 chắc ám chỉ khả năng tăng tốc đây. Chà, cái máy nhà mình sắp xuống lỗ rồi, ép nó chạy dữ quá chắc tối

nay đem chôn nó thiệt mất. Thôi, nhanh gấp 32 lần là được rồi. Tham thì banh, phải nghe theo lời ông cha mới được.

_ Rồi đưa anh đĩa 32 đây. Cài thành công thì tối nay anh khao một chầu trà đá.

_ Cút. Đao ( download ) ngay cho anh bộ phim mới nhất của Maria Ozawa là được.

_ Thằng quỷ. Có ghệ mà còn ham phim ma hả mậy. Tối nay lại hành hạ con nhỏ nữa đi à.

_ Hà hà, thèm thì rước 1 em về mà xử. Hahaha

_ Thôi, nghe mày quăng một hồi chắc banh xác. Tao về đây !

_ Đi đường mạnh giỏi coi chừng xe tải ôm hun nha mậy.

_ Mất dạy !!!!

Khởi đầu gian nan

Là la lá...là la lá. Lúa tui trong lòng vô cùng mừng rỡ và hí hửng. Như vậy là bước đầu tiên trên con đường làm giàu đã thành công. Hehehe. Lòng càng nôn nao thì tui đạp càng nhanh. Vèo vèo, vù vù, tui phóng còn lẹ hơn cái xe nước mía bên lề.

Chỉ phút chốc mà tui đã có mặt trong vòng. Tui ngồi vào chỗ và chuẩn bị sẵn sàng cho cuộc chiến. Từ lâu lắm rồi, tui và nó là 2 kẻ thù không đội trời chung. Những tháng năm tui lao đao và khốn khổ nhất cũng là do nó ban cho. Thằng quỷ Tiếng

Anh, tao hận mày. Nhưng không sao, đã có hướng dẫn tận tình trong đĩa rồi. Để coi... Hừm, bỏ đĩa vào, mỡ đĩa lên, chạy setup. Ngồi đợi, đợi nữa, đợi mãi. Đợi hết nổi thì đi vòng vòng, ăn tô hủ tiếu, uống ly trà đá, vào coi lại, thế là xong. Bà mẹ

Việt Nam anh hùng ! Thằng quỷ Ba Phi chơi mình đây mà. Nhưng lầm rồi cưng ơi, Ai Kiu ( IQ ) của anh 360 lận em nhé. Không có hướng dẫn thì ta có từ điển. Hahaha, mua về 3 năm, hữu dụng 1 giờ, ông bà ta thật chí lý.

Oắc đờ phắc.... 8 thành 3 !!!!

Tíc tắc....tíc tắc... 5 phút trôi qua... Rồi lại 5 phút... Rồi lại 5 phút.... Ý xong rồi. Chà hiện đại ghê, cái máy tính biết chào hỏi mình nữa kìa. Để coi “Quát do nem” ( What’s your name ) là...là... À há nó muốn tên của mình đây mà. Công nhận mẹ đẻ

mình ra hay thiệt, người gì đâu mà thông minh thấy ớn lun hà kakaka. Này cái máy tính kia, ngoáy tay cho sạch mà nghe cho kĩ đây. Tên của ta vang danh khắp giang hồ. Người trong võ lâm không ai không biết đến “Lúa Kaka” này. Bây giờ thì

chỉ việc nhập CD Key vào nữa là xong. Ô kê ngay “Bản quyền này thuộc về Lúa Kaka”. Giờ để coi em ấy hoạt động như thế nào. Trơn tru bóng mượt chạy nhanh như Lâm Bô Ghi Ni lun. Tui mừng mà muốn ứa nước mắt. Từ thời cha sanh mẹ đẻ

cho đến giờ, đây là lần đầu tiên tui làm được một điều kì diệu đến như thế kia. Không cần phải tốn 50K nhờ thợ vi tính mà tui đã cài đặt windows thành công. Đúng là chủ nào tớ nấy, càng nhìn càng thấy nó đẹp trai như chủ của nó. Mà mình đẹp

trai thiệt chứ bộ, heheheh. Để coi, xem lại cấu hình của máy rồi lưu vào điện thoại. Sau này, đứa nào dám hỏi thì mình sủa, ủa lộn, sổ 1 tràng cho nó nghe. Hừm, Core i7... Ram 3 ghi...3 ghi...3 ghi... Oắt đờ phắc. Lúc...lúc trước là 8 ghi mà.

Sa.o...sao bây giờ nó còn có 3. Ram máy tính chứ có phải sườn heo Ram đâu mà bị cạp mất được trời. Chắc chắn là thằng Ba Phi đểu cáng mình đây mà. Tới số mầy rồi Ba Phi ơi. Lần này thì dẹp tiệm nha con nhé. Bạn với chả bè. Grừ....

Tức Quaaaaaaaá !!!!!!.

[Còn tiếp...] :)

root, huy_ctn, qqwwee123 and 3 others like this.
  2. tuananhth.info

tuananhth.info Member Tích Cực

139
    27
    28
    =)) =)) =)) =)) =)) thời này còn ai chạy Win = đĩa nữa ông bạn, đang bụp Win 7 thì lên Win 8 xài cho thích, giờ tui đang tính chạy Win 9 nè, ms coong nha. =)) =)) =)) =))

3. leminh22

leminh22 Member Tích Cực

230
    125
    0
    Ha ha ha, thời đại này ai dùng win 9 nữa, bây giờ dùng win........forever của "mai cờ rô sộp" mới ra lò đó :)):)):)):)):)):))

4. vantheanh

26
    11
    3
    Đã gọi là hai lúa thì làm gì biết mấy cái đó :))

5. mjss_love

mjss_love Member Vip

1,161
    329
    83
    năm 2k12 rồi mà sài win 9 . tui sài win 12 nè kakak ! Windows Media Player 12 ý kakak !

6. khoatoannangcao

khoatoannangcao SUPER NỔ

1,867
    668
    113
    Tên thật:
    Lê Minh Khoa
    Hai lúa mà theo IT thì hoá ra sau ngày ông lúa sẽ thành lập công ti Hai Lúa sóp it mất :))

7. vantheanh

26
    11
    3
    Đã có chap mới các bạn ủng hộ nha :)

8. huy_ctn

huy_ctn Moderator Ban Quản Trị

558
    342
    63
    Thằng nào lúc đầu chẳng thế hả các bác, Có ai giỏi ngay bao giờ phải trải qua một quá trình vọc tìm tòi khám phá rồi trình nó mới lên chứ.

9. Người Nào Đó

Người Nào Đó Mr. Right Ban Quản Trị

3,680
    1,607
    113
    Tên thật:
    Nguyễn Đăng Quang
    32 bit đòi xài ram 8Gb hả =)) Vãi lúa