1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

[TUT Ps] Tạo ảnh in trên lụa.

Thảo luận trong 'Adobe Photoshop' bắt đầu bởi Apollo_11, 3 Tháng chín 2012.

1. Apollo_11

Apollo_11 Member Chính Thức

35
    47
    0
    ảnh gốc của chúng ta :)

Đầu tiên chúng ta nhân đôi layer (Ctrl + J)lên(mục đích của bước này cũng chỉ là bảo vệ cho bức ảnh chính của chúng ta, mọi thao tác không làm ảnh hưởng tới ảnh gốc, tuy nhiên nếu làm quen rồi chúng ta có thể bỏ qua bước này miễn đừng save vào file gốc). Bây giờ ta làm tối bức ảnh của Lilo đi vì thấy mái tóc không được đẹp lắm, hình gốc hơi bị sáng. Để làm tối bức ảnh đi mình thấy có các cách là dùng lệnh Cuver, level, brightness/contrast. Tuy nhiên ở đây mình dùng lệnh Cuver. Giá trị của Curves các bạnđiều chỉnh theo ý mình, điều này tùy vào con mắt của từng người , đây là cách của mình.Để kick hoạt lệnh này, các bạn ấn phím Ctrl+M, hoặc Image-à Adjustmen-àCurves, hoặc kick hoạt kênh Curves bằng cách kick chuột vào biểu tượng nửa trắng nửa đen ở bên dưới của bảng layer

Sau khi đã chỉnh sáng tối xong bạn thực hiện xong, bước tiếp theo là tạo 1 layer mới(ấn phím ctrl+ shlft +N, layer-à new-àlayer, hoặc cái biểu tưởng thứ 2 từ bên trái sang tính tù cái biểu tưởng thùng rác trong bảng layer.)Bạn dùng lệnh Gradient(lệnh này dùng để tô màu cho hình, phím tắt là G), Bạn dùng chế độ tô màu là Radian Gradient. Và để màu trước là màu trắng màu sau là màu đen,kéodài để tô màu,điểm gốc ở trán LILO kéo xuống góc phải dưới của bức ảnh sao cho nó có hinhg như hình dướivà để chế độ hòa trộn là Mutifly.

Tiếp theo bạn dùng lệnh level để giảm độ sáng bức ảnh và tăng độ tối cho bức ảnh

Sau khi xong bạn ấn tổ hợp 4 phím ctrl+shlft+alt+E , mục đích là gom tất cả các layer mà bạn làm từ trước tới giờ để tạo 1 layer mới có đầy đủ các tính năng của các layer trược.
    Để tạo ra sự khác biệt so với ảnh gốc chúng ta cần chỉnh lại màu sắc cho bức ảnh , tạo cho nó màu sắc khác hẳn so với trước. Và để thực hiện bước này có nhiều lệnh làm được như Hue/ Staturation, selective color, Color Blance,replace color, Change mixer,…. Tất cả có trong Image-- Adjustment, hoặc bạn kicks vào biểu tươngcác bạn có thể kết hợp các lệnh trên để tạo ra màu sắc hợp với kiểu của mình, hay để sáng tạo ra những hiệu ứng màu sắc độc đáo. Tui thường dùng và trong bài này tui dùng 3 lệnh sau:

Selective color

Hue

Sau đó các bạn ấn tổ hợp phím ctrl+shlft+alt+E nếu các bạn kick hoạt các lệnh trên bằng cách kick vào biểu tượng nửa trắng nửa đen trong bảng layer còn nếu các bạn sử dụng các lệnh bằng cách kick hoạt bằng bàn phím thì không cần phải dùng lệnh trên.
    Tiếp theo bạn làm mịn bức ảnh.Để làm mịn bức ảnh theo sự hiểu biết mình tính cho tới bây giờmình chỉ biết mỗi dùng bộ lọc Gaussan Blur(Filter--à Blur---Gaussan Blur) và mới đây thì biết được phlug in có tên là Neat Image qua anh Killer. Theo mình phần mềm này rất hay và hữu hiệu. Dưới đây mình post 1 số hình của phần mêm này:

Tiếp theo mình sẽ chỉ cách làm hiệu ứng ép lụa.Bạn tao 1 layeer mới, và tô màu cho nó(đen ). Tiếp theo vào bộ lọc add noise(bộ lọc này là để tạo hiêu ứng nhiệu, giống như màn hình tivi bị nhiễu đấy ^ ^!!!) , chỉnh theo y mình.Rồi vào tiếp bộ lọc Water Paper, chỉnh theo ý mình rồi để chế độ cho layer đó về chế độ mutifly và giảm opacity xuống còn 25 %

Khá ổn rồi, nhưng bạn thấy rằng mặt của LILO bị lem luốc quá, và bạn cần phải xóa các phần lem lên mặt LILO. Ở bước này có thể dùng công cụ Eraser tool (E)là công cụ xóa và chọn brushes là lọa mêm(Chỉnh cứng hay mềm thì kicks chuột phải vào màn hình và chọn, bây giờ là 2h sáng rồi mệt quá nên không làm chỉ chi tiết bước chọn này được, thông cảm.)Cách 2 là bạn dùng công cụ Eliptical Marquee tool(M), vẽ 1 vòng trong trên mặt LILO và dùng lệnh Feather (Select-à Modifly-àFearther, Ctrl + Alt + D)và chỉnh khoảng 10-15(Vòng tròn bạn vẽ phải bao lấy mắt mũi miệng của LILO), sau đó ấn delete, và điều kì diệu sẽ xảy ra.(Bạn phải chắc chắn là bạn đang thực hiện các lệnh trên layer mà bạn add noise). Ở bước này có người cho rằng không nên để hiệu ứng lụa lan trên mặt LILO nhưng tui nghĩ rằng cho 1 ít lụa lem lên mặt Lilo thì giống hơn, điều này tùy vào cách nhìn

Tiếp theo bạn ấn tổ hợp phím ctrl+shlft+alt+E taoj layer mới là tổ hợp của các layer trước.
    Bây giờ mình hướng dẫn các bạn làm viền cho khuung ảnh, cách này là cách đơn giản nhất để làm khung ảnh, áp dụng cho mọi bức ảnh mà cách bạn muốn làm. Sau khi ấn tổ hợp các phím trên bạn ấn tổ hợp phím Ctrl +A để chọn toàn bộ bức ảnh, sau đó vào Selectà Modiflyà contract và chọn khoảng 15.Bước này để thu nhỏ vùng lưa chọn khoảng 15 %. Rồi ấn 1 lúc các phím sau Ctrl+Shlft+ I để chọn vùng luwacj chon ngược lại. Rồi ấn nhân đôi layer(Ctrl +J), mục đích của bước này chính là trang chí cho cái khung viến bức ảnh. Ta se có layer mới .bạn vào Layer -à layer style-à Blending option và chỉnh theo ý mình, có thể xem cách của mình.và giảm Opacity xuống còn 25 %

và sản phẩm :D

fetel93, khatmau_sr and thebest4iu like this.
  2. khatmau_sr

khatmau_sr Administrator Ban Quản Trị

10,209
    9,570
    113
    Tên thật:
    Nguyễn Đình Bách
    Đẹp đấy, mình nghĩ bạn nên post bài từ cơ bản đến nâng cao thì hợp lí hơn :D hiệu ứng, chỉnh sửa ảnh...

3. vandieutot

vandieutot Rom & Ghost

4,549
    2,293
    113
    Tên thật:
    Lê Đức Tuấn
    - Tút này mình đã có dù sao cũng thấy anh em nhiệt tình thế này là mình vui rồi :X