1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

Universal USB Installer 1.9.5.1 - Công cụ cài linux bằng USB

Thảo luận trong 'Các HĐH Khác' bắt đầu bởi minhpb, 26 Tháng ba 2014.

1. minhpb

minhpb Member Vip

1,520
    861
    113
    Tên thật:
    Phạm Bình Minh
    Universal USB Installer là một công cụ nhỏ gọn, hoàn toàn miễn phí, là một công cụ đắc lực giúp người dùng nhanh chóng và dễ dàng cài đặt Ubuntu lên USB để bạn tiện sử dụng trong trường hợp Windows không thể truy xuất, từ đó bạn có thể kích hoạt Ubuntutừ USB để truy cập các dữ liệu trên ổ đĩa cứng bình thường.

HƯỚNG DẪN

Sau khi tải về, bạn kích đúp chuột vào tập tin Universal-USB-Installer.exe để kích hoạt nó lên mà không cần phảicài đặt. Nhấn Yes nếu bạn nhận được một UAC nhắc nhở, và bạn sẽ được chào mừng với cửa sổ này. Tiếp theo kích vào tuỳ chọn I Agree.

Trong hộp thả xuống trên màn hình kế tiếp, bạn chọn Ubuntu 9.10 Desktop i386 trong khung Step 1 (select a Linux Distribution from the dropdown to put on your USB). Đừng lo lắng nếu bạn thường sử dụng hệ điều hành 64-bit - phiên bản 32-bit của Ubuntu 9.10 sẽ vẫn làm việc tốt. Một số công cụ hữu ích không có trong phiên bản 64-bit, do đó trừ khi bạn đang lập kế hoạch về chuyển đổi sang Ubuntu vĩnh viễn, thì phiên bản 32-bit sẽ làm việc tốt nhất.

Nếu bạn chưa có bộ cài đặt CD Ubuntu 9,10 trên hệ thống thì kích vào tuỳ chọn Download the ISO (Optional), một cửa sổ mới hiển thị, bạn bấm Yes để xác nhận và quá trình tải file ISO từ trên mạng về sẽ được tiến hành.

Khi quá trình tải file ISO kết thúc, bạn sẽ trở lại với cửa sổ làm việc của Universal USB Installer và click vào nút Browse trong khung Step 2 để tìm đến file ISO bạn vừa tải về. Rồi bấm chọn tên file ISO và bấm nút OK để lựa chọn.

Tiếp theo trong khung Step 3, bạn lựa chọn ký tự ổ đĩa tương ứng với ổ đĩa flash mà bạn muốn cài đặt Ubuntu lên đó. Nếu bạn đã sao lưu các tập tin trên ổ đĩa này, thì bạn nên kích vào tuỳ chọn (Recommended) Check this box if you want to format Drive để định dạng ổ đĩa trước.

Tiếp theo, bạn phải chọn dung lượng của USB để cài đặt Ubuntu lên đó trong ô Step 4. Qua thử nghiệm cho thấy Ubuntu chỉ chiếm khoảng 700 MB, tuy nhiên nếu bạn không cần nhiều khoảng không gian lưu trữ trên USB này thì có thể chọn 1GB hoặc 2GB tuỳ ý.

Cuối cùng bạn bấm nút Create để chương trình tiến hành sao chép bộ cài đặt lên USB

Kết thúc quá trình cài đặt, bạn bấm nút Close để hoàn tất.

Bây giờ bạn sẽ có một ổ đĩa flash có thể khởi động Ubuntu trực tiếp từ USB vào hệ thống. Việc còn lại là bạn bật chế độ Boot từ USB trên hệ thống và cắm USB vào để khởi động rồi lựa chọn Boot từ USB nữa là xong

Bây giờ, nếu bạn thay đổi các thiết lập như độ phân giải, hoặc cài đặt một chương trình, những thay đổi đó sẽ vĩnh viễn được lưu trữ trên ổ đĩa USB

Thêm chú thích

Lưu ý: Bạn sẽ cần một ổ USB lưu trữ ít nhất 2 GB.Và hãy chắc chắn rằng bạn đã sao lưu các tập tin trên ổ đĩa flash đó, vì quá trình này sẽ định dạng ổ đĩa, loại bỏ bất kỳ tập tin hiện tại trên đó.Sau khi Ubuntu được cài đặt trên ổ đĩa flash, bạn có thể chuyển các tập tin trở USB để lưu trữ như bình thường.

cnduy1192 and Mr apple like this.
  2. minhpb

minhpb Member Vip

1,520
    861
    113
    Tên thật:
    Phạm Bình Minh
    cám ơn a, nhưng bài mà toàn mod vào khen thế này thi vẫn chưa ổn, e sẽ cố hơn nữa

Mr apple thích bài này.
  3. minhpb

minhpb Member Vip

1,520
    861
    113
    Tên thật:
    Phạm Bình Minh
    các bác ây ng thì bận việc riêng, ng thi tách ra 1 diễn đàn tự tạo để phát triên thêm :D
    trách sao đc

4. minhpb

minhpb Member Vip

1,520
    861
    113
    Tên thật:
    Phạm Bình Minh
    e thì chả có sức mà tự lập, tách đàn, vì chưa đủ lông :3

Mr apple thích bài này.
  5. huule1989

huule1989 Banned

221
    442
    63
    Thanks cậu nhé.Bài viết cũng chất lượng lắm nhể!

minhpb thích bài này.
  6. huule1989

huule1989 Banned

221
    442
    63
    Cậu mà khó kiếm cái giề! Mod, Smod hay admin gì cậu cũng xơi hết luôn sao mà khó kiếm nhể!

7. minhpb

minhpb Member Vip

1,520
    861
    113
    Tên thật:
    Phạm Bình Minh
    nói chung là e làm vì đam mê thôi, chứ sau này ba mẹ ko cho theo cntt

8. huule1989

huule1989 Banned

221
    442
    63
    Theo mình lập diễn đàn ra thì dễ nhưng giữ diễn đàn và để diễn đàn hoạt động như thế nào đó là chuyện khó đó :brick::brick:

minhpb thích bài này.
  9. huule1989

huule1989 Banned

221
    442
    63
    ai cấm post chứ.Vẫn quyền hạn moderator đàng hoàng mà

10. minhpb

minhpb Member Vip

1,520
    861
    113
    Tên thật:
    Phạm Bình Minh
    chưa đủ lông, là bao gồm những thứ đó đó bác :D

11. huule1989

huule1989 Banned

221
    442
    63
    Quyết định đúng đắn đấy e.

minhpb thích bài này.
  12. minhpb

minhpb Member Vip

1,520
    861
    113
    Tên thật:
    Phạm Bình Minh
    lúc trước có mày mò blog với diễn đàn r, nhưng thấy khó quá, mất nhiều thgian
    nghĩ lại th,gian đó cho vào thiết kế web, pts hay lập trình thi sau này có nghĩa hơn :)

huule1989 thích bài này.
  13. huule1989

huule1989 Banned

221
    442
    63
    Thiết kế web hay PTS thì còn được chứ đi theo lập trình khó lắm bạn ơi!(Vì mình đi theo lập trinh nên mình biết)
    Mà nếu bạn làm diễn đàn rồi chắc chắn cũng biết sơ lược về code chứ, chẳng hạng chỉnh sửa template chẳng hạn

minhpb thích bài này.
  14. huule1989

huule1989 Banned

221
    442
    63
    Diễn đàn dưới chử ký của mình tạo 3 ngày là hoàn chỉnh hết đấy nhưng vẫn còn 1 số lỗi chưa fix nữa.

minhpb thích bài này.
  15. minhpb

minhpb Member Vip

1,520
    861
    113
    Tên thật:
    Phạm Bình Minh
    mới tính theo thế thôi, cứ lập trình thi chưa có thgian bác ạ, chắc qua vụ thi c3 này đã
    đã gọi lm vi đam mê thi chả cần biết khó hay ko, thích, thấy hay thì làm bác ạ, dù kết quả đc bao nh cũng thấy vuii

16. duckhoa

duckhoa Member Tích Cực

385
    77
    28
    trước mình cũng tải phần mềm này về.cài thử ubuntu 12.04 bản 64 bit.mà không hiểu sao vào boot chỉnh khởi động bằng usb rồi nhưng khi bật máy nó chạy 1 loạt màn hình đen xì rồi trèo vậy.đợi mãi không được nên phải nhấn nút nguồn.sau đó boot vào không được nữa.cứ boot thẳng vào win .mình đã thử làm rất nhiều lần nhưng kết quả là vẫn như thế.chỉnh menu boot rồi nhưng khởi động là cứ vào win.mình cứ nghĩ có thể máy mình không thích hợp cài ubuntu..cấu hình máy là dell core i5-2.6 ghz-ram 4g-mình thử với ubuntu x64....:ops: