1. Kết quả Event Ghost 2016

Dưới đây là danh sách những thành viên đoạt giải thưởng trong Event Ghost 2016

Xin hướng dẫn làm ghost dạng ghost setup

Thảo luận trong 'Hướng Dẫn, Hỏi Đáp Về Ghost' bắt đầu bởi coffeekun, 4 Tháng mười 2014.

1. coffeekun

coffeekun Member Chính Thức

38
    4
    8
    Như tiêu đề.
    Ae trong phienbanmoi có thể giúp mình cách tạo 1 bản ghost setup đc không ah.
    Dạng ghost này có nghĩa là tạo 1 bản ghost mà sau khi ghost xong khi khởi chạy lần đầu vào hệ thống, nó sẽ cho mình thiết lập tất tần tật từ A-Z như máy cài từ đầu vậy :)
    Trước đây có 1 bạn cũng chỉ mình cách tạo bản ghost này là vào WinNT setup trong mini win bung win ra rồi cài chương trình cần thiết vào rồi ghost lại thôi.
    Mình cũng làm thử nhưng tới bước cài chương trình khác vào thì không đc. Hệ thống báo trong miniwin không đủ bộ nhớ để cài.

Ai có thể hướng dẫn mình lại đc không. Mình cám ơn nhiều.
    Tại vì mình cũng hay cài máy cho người khác mà cái nào cũng giống tên nhau thì kì quá.

2. hiepsisoma

hiepsisoma Yêu Thích Sự Phản Đối Ban Quản Trị

4,564
    2,285
    113
    Cài soft cần thiết khi vào win chính kìa, ko phải win mini, bạn hiểu sai ý rồi

3. coffeekun

38
    4
    8
    Theo bạn nói thì dùng WinNT setup xong khởi động vào win chính và cài chương trình cần thiết rồi ghost lại đúng không.
    Nhưng ở đây theo mình biết thì khi vào win chính nó sẽ bắt mình thiết lập tài khoản rồi thì sao mà ghost đc nữa.
    Yêu cầu đưa ra ở đây là phải ghost trước khi vào đc win để không bị dính tới mấy cái thiết lập đó.

4. hiepsisoma

4,564
    2,285
    113
    Vậy thì cứ thiết lập tk, vào win cài soft xong hết rồi chạy sysprep của win để bỏ hết thiết lập, sau đó reset máy vào win mini chụp ghost lại là xong

5. coffeekun

38
    4
    8
    Chạy sysprep thì mình có biết qua.
    Nhưng chạy mà để bỏ hết thiết lập thì bạn có thể chỉ mình ko?

6. hiepsisoma

4,564
    2,285
    113
    Chạy sysprep nó sẽ tự bỏ hết thiết lập, sau khi reset máy lại sẽ như vừa cài win

7. coffeekun

38
    4
    8
    Vậy theo bạn khi mình chạy sysprep thì thiết lập ntn để nó thiết lập như ban đầu

8. hiepsisoma

4,564
    2,285
    113
    Tích chọn ô Generalize, bên dưới chọn Reboot hoặc Shutdown, sau khi sysprep xong vào win mini chụp ghost lại, nếu bạn biết về sysprep đã ko hỏi câu này

9. tuananhpt

tuananhpt Research & Development System Ban Quản Trị

1,398
    672
    113
    Bạn phân biệt thế nào là ghost setup và thế nào là ko phải ghost setup ???

10. coffeekun

38
    4
    8
    Trước đây mình có gặp 2 loại ghost.
    1 là ghost xong vào thẳng win luôn
    2 là nó cho mình lựa chọn, setup lại toàn bộ.
    Mình có hỏi thì biết nó là ghost setup :)

Biết nhưng không biết nhiều như bạn nghĩ :)
    Chủ yếu là tập tành làm theo thôi

11. tuananhpt

1,398
    672
    113
    Ghost vào thẳng Win luôn ko phải ghost đa cấu hình. Còn cách làm ghost trong forum mình có bài rồi, bạn chịu khó search trước khi hỏi nhé

12. coffeekun

38
    4
    8
    "Ghost vào thẳng Win luôn" Câu này mình nói ngắn lại thôi, mình phân biệt đc đa cấu hình hay ko chứ. Chứ mình có đọc và làm qua vài bài hướng dẫn của bạn. (topic ghost dùng sysprep của win).
    Ở đây mình chỉ hỏi là ghost setup thôi.
    Mình có đọc 1 bài ghost setup của bạn nhưng nó từ năm 2012, giờ lôi lên sợ mang tiếng "đào mộ" :D

13. tuananhpt

1,398
    672
    113
    Nói như bạn thì ghost nào mà chả vào Win, ko vào Win thì nó vào đâu :brick:
    Ở đây chúng ta đang nói đến ghost đa cấu hình
    Bạn chưa phân biệt đc ghost setup và ghost thường nhỉ ???
    Ghost setup thường dùng để chỉ việc làm ghost file install.wim, sau khi apply nó vào phân vùng rồi dùng Norton Ghost backup lại. Ghost này nó giống hệt như bạn cài Win bằng đĩa mà chưa có cài software nào ...
    Ghost bình thường là ghost sau khi bạn cài Win vào phân vùng, cài software, tinh chỉnh, add driver ... sau đó chạy Sysprep để reset về config ban đầu rồi boot vào WinPE để ghost.