• Hãy ủng hộ PhienBanMoi.Com bằng cách LIKE trang FANPAGE , GOOGLE+ dưới mỗi bài viết hoặc chia sẻ website nếu thấy hữu ích. Trân trọng cảm ơn!
  • [Thông Báo] Tuyển thành viên viết bài KIẾM TIỀN trên PhienBanMoi.Com

Nhằm mục đích phát triển Phienbanmoi.com hơn nữa, có thêm các bài viết thông tin thực sự hữu ích từ những thành viên tích cực. BQT đã quyến định tạo ra cơ hội kiếm tiền từ các bài viết được đăng tải và chia sẻ trên diễn đàn

Nhóm New Upload 1 click tạo usb Mcboot 2020 UEFI-MBR _v3.0 by hoanchien

Thông tin cơ bản về 1 click tạo usb Mcboot 2020 UEFI-MBR _v3.0 by hoanchien

Tạo 1 usb boot đa năng hỗ trợ cả 2 chuẩn UEFI và MBR với chỉ 1 click chuột.
Trong quá trình tạo usb boot có lựa chọn tạo usb boot bao gồm 1 phân vùng Fat32 dung lượng 2.5G chứa file boot được ẩn đi để tránh virus và 1 phân vùng NTFS để chứa dữ liệu dung lượng có thể lớn hơn 4G

Trong phiên bản này đã được tích hợp Menu boot Grub4Dos hỗ trợ tốt cho chuẩn MBR và UEFI Trong bản này mình đã cập nhật thêm Driver và tổng hợp các phần mềm ứng dụng từ những bản cũ đến những bản mới nhất cần thiết cho kỹ thuật viên sử dụng, các bạn xem hình ảnh minh họa đầy đủ chi tiết ở phần win pe

Về Win Pe được build mới bao gồm: PE Win 10 pro x64, Win 10 pro x86 với đầy đủ các phần mềm cứu hộ trên Mini Windows: Acronis TrueImage, Norton Ghost, Partition Wizard, Aomei Partition, Partition Guru …
Công cụ Dos tools: Partition Wizard, Partition Guru, Konboot, Memtest, MHDD, ghost 11.5, HDD regenerator, @ctive Password Changer …
Hỗ trợ quét virus (Kaspersky rescue, Avira rescue, Eset, Dr.Web)
Đây là MEnu BOOT cho hai chuẩn MBR – legacy và UEFI-GPT
Language:
Chuyển sang ngôn ngữ Tiếng anh để sử dụng.
Boot menu Grub4 for Dos : Boot vào PE Windows, Partition Wizard, Partition Guru, Konboot, Memtest, MHDD, ghost 11.5, HDD regenerator, @ctive Password Changer … và nhiều công cụ hữu ích khác
Win 10PESE 32Bit: Truy cập vào Mini Windows 10 32Bit.
Win 10PESE 64Bit: Truy cập vào Mini Windows 10 64Bit.
Không cập nhật win xp mini
Reboot: khởi động lại máy tính.
Shutdown: Tắt máy tính.

Một vài hình ảnh của bản USB Boot

Hướng dẫn sử dụng công cụ 1 click tạo usb Mcboot UEFI-MBR để tạo USB theo ý muốn
Trước tiên các bạn cần tải công cụ :
BOOT USB-HDD Box: Bản cập nhật mới nhất

Link FS: https://www.fshare.vn/file/YO8RY7VJRX5L
Link Google drive: https://drive.google.com/open?id=1bvKXREl31L0FRSDoOxl_T3GVrJ54QaAl

Link dự phòng: https://drive.google.com/file/d/1bvKXREl31L0FRSDoOxl_T3GVrJ54QaAl/view?usp=sharing

Bản mới cập nhật quên không check lại MD5 các bạn check và kiểm tra mã này nhé:
MD5: D714016D839671777F087602E34CC2D3

(Chú ý check mã MD5 trước khi tiến hành tạo USB boot, mã MD5 đã để sẵn trong file Rar các bạn tải về)

Bước 1: Chạy công cụ 1 click usb boot và làm theo hướng dẫn
Trước tiên các bạn cần giải nén file tải về bằng phần mềm 7zip hoặc WinRar phiên bản mới nhất
Tiếp đến các bạn run file 1 click tạo usb Mcboot UEFI-MBR để tiến hành cài đặt (có thể chạy với quyền Adminstartro)

Bước 2: Nhập 1,2,3 và bấm phím Enter (từ sau mỗi khi nhập thì bấm phím này) để chọn thiết bị USB của bạn cần tạo boot
Lưu ý: Nếu không nhận được USB các bạn dùng phần mềm Bootice định dạng USB với NTFS và tiến hành tạo boot lại sẽ ok nhé

Bước 3: Bạn tiến hành chọn dung lượng cho phân vùng chứa boot (dung lượng đề nghị nạp cho USB là 2.5G còn với HDD dung lượng cần nạp là 4GB) các bạn chọn dung lượng 2.5GB và 4GB nhấn Enter để tiếp tục

Bước 4: Chờ đợi quá trình giải nén các file vào USB-HDD boot, xong chương trình sẽ tự động thoát và xóa các file đã xả nén cài đặt, giờ các bạn đã có 1 chiếc USB-HDD box để cứu hộ rồi, tiếp là công việc tiến hành kiểm tra các tính năng boot của chiếc USB bạn vừa tạo

Kết luận
Công cụ 1 click tạo usb Mcboot UEFI-MBR này là cách đơn giản nhất để bạn có chiếc usb cứu hộ đa năng và chuyên nghiệp, với công việc hiện tại của mình vừa làm giáo viên giảng dạy vừa làm IT sửa chữa máy tính cho khách hàng thì mình thấy bằng này công cụ là rất ok để sử dụng, một chiếc USB dung lượng vừa phải đầy đủ các tính năng cần thiết.

Trong bản này: Tổng hợp phần mềm và ứng dụng từ bạn: AnhDV, Hoàng Khiển, Tứ Nguyễn.

Sửa lần cuối:

Bình luận

Một số máy chạy win 10 64 bit không nhận đc wifi nhưng bản này nhận ok nhé mình đã test một số laptop đời mới, có gì các bạn phản hồi thêm

Một số máy chạy win 10 64 bit không nhận đc wifi nhưng bản này nhận ok nhé mình đã test một số laptop đời mới, có gì các bạn phản hồi thêm
Bản này khác gì bản trước không anh ơi? :D bản v2 laptop e nhận ngon, desktop wifi nhận hơi chậm 1 tí

Bản này khác gì bản trước không anh ơi? :D bản v2 laptop e nhận ngon, desktop wifi nhận hơi chậm 1 tí
bản trước là bản win 1703
Bản này build từ bản win 1809 nhé bạn cập nhật tốt driver và chạy rất ok nhé

Bản này khi mình boot vào win PE , thì driver win 10 pe ấy có nhận ổ cứng ssd nvme trog máy ko Ad? Do em đang xài anhdvboot vào win 10 pe thường , thì ko nhận ổ cứng nvme này, có cách nào khắc phục k ? Còn khi tạo file cài Iso Win thì cài ngon, ổ cứng xài ko lỗi lầm j.

Bản này khi mình boot vào win PE , thì driver win 10 pe ấy có nhận ổ cứng ssd nvme trog máy ko Ad? Do em đang xài anhdvboot vào win 10 pe thường , thì ko nhận ổ cứng nvme này, có cách nào khắc phục k ? Còn khi tạo file cài Iso Win thì cài ngon, ổ cứng xài ko lỗi lầm j.
Máy bạn máy gì, đời bao nhiêu chip mấy, cấu hình máy thế nào, thì mình mới biết được khả năng nhận tốt hay không
Với máy mình Dell 7240, 7250, 6420, 7440, 6440, 5440, Dell votro 3868 i5 nhận ok, HP 2310, 3230, chip i5-i7 nhật tốt cấu hình vào win ngon nhật tốt driver wifi vega
Destkop thì nhận tốt
Còn máy bạn .................test mới biết đc
USB rẻ làm thêm cái nữa bạn

Mình dùng bản của Anhdv nhận ổ cứng NVME bt mà bạn, win 10 uefi là nhận hết bạn ơi

Chạy xong USB hiện lên 1 loạt file. Phải cho ẩn đi không thì nhìn chật quá. Sao bạn k làm chia ra 2 phân vùng, 1 chưa file boot, 1 chứa dữ liệu khác?

Máy bạn máy gì, đời bao nhiêu chip mấy, cấu hình máy thế nào, thì mình mới biết được khả năng nhận tốt hay không
Với máy mình Dell 7240, 7250, 6420, 7440, 6440, 5440, Dell votro 3868 i5 nhận ok, HP 2310, 3230, chip i5-i7 nhật tốt cấu hình vào win ngon nhật tốt driver wifi vega
Destkop thì nhận tốt
Còn máy bạn .................test mới biết đc
USB rẻ làm thêm cái nữa bạn
Máy Dell 5593, i3 10th, ssd nvme wd 128gb. Mình đã tải về rồi mà chưa có thời gian qua máy anh kia để thử lại. Bữa cài mới win cho ổng chứ ko có cách nào ghost đc. Hình như ,còn có thể add thêm driver sata, usb 3.0 riêng từng máy vào file win 10 pe để lúc load vào là nhận tốt.

Mình dùng bản của Anhdv nhận ổ cứng NVME bt mà bạn, win 10 uefi là nhận hết bạn ơi
Máy Dell 5593, i3 10th, ssd nvme wd 128gb. Mình đã tải về rồi mà chưa có thời gian qua máy anh kia để thử lại. Bữa cài mới win cho ổng chứ ko có cách nào ghost đc. Hình như ,còn có thể add thêm driver sata, usb 3.0 riêng từng máy vào file win 10 pe để lúc load vào là nhận tốt.
Bạn chạy chế độ UEFI theo như bạn này friends_fmhướng dẫn nhé

Chạy xong USB hiện lên 1 loạt file. Phải cho ẩn đi không thì nhìn chật quá. Sao bạn k làm chia ra 2 phân vùng, 1 chưa file boot, 1 chứa dữ liệu khác?
Có lẽ quá trình tạo boot của bạn đã bị lỗi rồi, vì cấu trúc file CMD của mình là tại hai phân vùng một phần vùng ẩn nhé bạn, bạn dùng bootice kiểm tra và hiển thị phân vùng còn lại lên với tên là USB-DATA
Bạn có thể chọn công cụ boot USB-HDD để tạo lại nhé

Lại test thêm một số máy nữa gồm máy tính bàn và laptop vẫn nhận ok ok ok

Bạn chạy chế độ UEFI theo như bạn này friends_fmhướng dẫn nhé
Thì máy Dell mình cũng boot từ anhdvboot chuẩn Uefi mà bữa ấy ko nhận đc ổ cứng , ko boot được sao mình tạo usb cài win mới nhất bản 1909 được. Do máy đời mới trong khi anhdv thiếu driver ssd nvme của dell này chưa cập nhật hỗ trợ.

Sáng nay cafe với anh đó lại boot thử vs bản MC-boot v3 này thì nhận ổ cứng ssd nvme này liền.

Có thể cập nhật thêm driver apps vào anhdvboot nhưng lâu hơn so với bản mà boot đc vào win 10pe, 1 phát là bung ghost 5 10 fut là xong; do bản mcboot v3 này đc build từ w10 1809 nên driver hỗ trợ mấy dòng máy hơn tốt hơn nhiều. Rất tiện lợi đi cứu hộ. Thanks Ad đã chia sẽ!

Thì máy Dell mình cũng boot từ anhdvboot chuẩn Uefi mà bữa ấy ko nhận đc ổ cứng , ko boot được sao mình tạo usb cài win mới nhất bản 1909 được. Do máy đời mới trong khi anhdv thiếu driver ssd nvme của dell này chưa cập nhật hỗ trợ.

Sáng nay cafe với anh đó lại boot thử vs bản MC-boot v3 này thì nhận ổ cứng ssd nvme này liền.

Có thể cập nhật thêm driver apps vào anhdvboot nhưng lâu hơn so với bản mà boot đc vào win 10pe, 1 phát là bung ghost 5 10 fut là xong; do bản mcboot v3 này đc build từ w10 1809 nên driver hỗ trợ mấy dòng máy hơn tốt hơn nhiều. Rất tiện lợi đi cứu hộ. Thanks Ad đã chia sẽ!
Một điểm bạn cần biết nữa là bản win pe của anhdv cũng boot từ bản win 10 v1809 đó bạn nhìn cấu trúc load driver là nhận ra ngay nó không khác gì nhiều so với bản mình build cả phải không bạn

Một điểm bạn cần biết nữa là bản win pe của anhdv cũng boot từ bản win 10 v1809 đó bạn nhìn cấu trúc load driver là nhận ra ngay nó không khác gì nhiều so với bản mình build cả phải không bạn
Mcboot v3 này chắc driver thích nghi dòng máy dell mới này, có thể do bên anhdv gỡ bớt môtn số thứ để đem đi cứu hộ nhẹ, mượt. Chứ lâu lâu gặp máy mới ak, mấy ổ hdd hay ssd thường cứ boot vào win pe là nhận tuốt. Do ông anh mới mua cái dell ssd nvme này, win hãng cài tùm lum nặng máy nên ổng nhờ cài lại mới cho nhanh mượt.

Mcboot v3 này chắc driver thích nghi dòng máy dell mới này, có thể do bên anhdv gỡ bớt môtn số thứ để đem đi cứu hộ nhẹ, mượt. Chứ lâu lâu gặp máy mới ak, mấy ổ hdd hay ssd thường cứ boot vào win pe là nhận tuốt. Do ông anh mới mua cái dell ssd nvme này, win hãng cài tùm lum nặng máy nên ổng nhờ cài lại mới cho nhanh mượt.
kể cả bạn dùng bản v2.0 nhận bình thường nhé