• Hãy ủng hộ PhienBanMoi.Com bằng cách LIKE trang FANPAGE , GOOGLE+ dưới mỗi bài viết hoặc chia sẻ website nếu thấy hữu ích. Trân trọng cảm ơn!
  • [Thông Báo] Tuyển thành viên viết bài KIẾM TIỀN trên PhienBanMoi.Com

Nhằm mục đích phát triển Phienbanmoi.com hơn nữa, có thêm các bài viết thông tin thực sự hữu ích từ những thành viên tích cực. BQT đã quyến định tạo ra cơ hội kiếm tiền từ các bài viết được đăng tải và chia sẻ trên diễn đàn

ae tư vấn giúp mình nên cài win7 32bit hay 64bit

thanhzip9x

Member Chính Thức
HoaHong
0
mình có con cấu hình như sau ae xem giúp nên cài win 7 32bit hay 64bit và bản cho mình xin link bản ghost phù hợp với cấu hình và nhu cầu của mình,mình thì chủ yếu chơi game và thỉnh thoảng làm tí photoshop,cảm ơn anh em nhều

main:giga g41mt-m2tp
chip:e8400
ram3:4gb bus 1333
vga:gt240/drr5/512mb/128bit

luckystar1314

Moderator
Thành viên BQT
HoaHong
0
mình có con cấu hình như sau ae xem giúp nên cài win 7 32bit hay 64bit,mình chủ yếu chơi game và thỉnh thoảng làm tí photoshop,cảm ơn anh em nhều

Nhu cầu của bạn ko có gì đáng kể, vấn đề ở game bạn chơi có cần đồ họa cao ko đã... bình thường 32 bit là đủ.
Nhưng để tận dụng hết tài nguyên phần cứng của máy tính bạn nên cài win 64 bit nhé. Vd 64 bit mới nhận đủ 4gb ram trong khi 32 chỉ nhận tối đa 3gb thôi.

thanhzip9x

Member Chính Thức
HoaHong
0
Nhu cầu của bạn ko có gì đáng kể, vấn đề ở game bạn chơi có cần đồ họa cao ko đã... bình thường 32 bit là đủ.
Nhưng để tận dụng hết tài nguyên phần cứng của máy tính bạn nên cài win 64 bit nhé. Vd 64 bit mới nhận đủ 4gb ram trong khi 32 chỉ nhận tối đa 3gb thôi.
mình đang dùng bản ghost 32bit của bạn.nhưng kiểm tra thì thấy vẫn nhận đủ 4gb.mình thì chỉ chơi mấy game ol như đột kick và lol thôi

luckystar1314

Moderator
Thành viên BQT
HoaHong
0
mình đang dùng bản ghost 32bit của bạn.nhưng kiểm tra thì thấy vẫn nhận đủ 4gb.mình thì chỉ chơi mấy game ol như đột kick và lol thôi
Cho dù 8gb cũng thấy.
Điều ở đây là win7 32 bit bạn dùng từ bản ghost của mình cho dù bạn nhìn thấy 4GB nhưng máy chỉ sử dụng được khoảng 3GB thôi bạn. (Muốn phá bỏ giới hạn này trên nền tảng 32bit của microsoft trên mạng có hướng dẫn mình chưa thử). Nhưng tốt nhất theo con đường chính thống, muốn sử dụng hết hiệu năng của máy bạn nên dùng 64 bit.

thanhzip9x

Member Chính Thức
HoaHong
0
Cho dù 8gb cũng thấy.
Điều ở đây là win7 32 bit bạn dùng từ bản ghost của mình cho dù bạn nhìn thấy 4GB nhưng máy chỉ sử dụng được khoảng 3GB thôi bạn. (Muốn phá bỏ giới hạn này trên nền tảng 32bit của microsoft trên mạng có hướng dẫn mình chưa thử). Nhưng tốt nhất theo con đường chính thống, muốn sử dụng hết hiệu năng của máy bạn nên dùng 64 bit.
nó báo ảo hả bạn.mình cứ tưởng nó nhận đủ 4gb ram.khả năng chạy sang 64bit.bạn có bản 64bit nào tiết kiệm tài nguyên không

luckystar1314

Moderator
Thành viên BQT
HoaHong
0
nó báo ảo hả bạn.mình cứ tưởng nó nhận đủ 4gb ram.khả năng chạy sang 64bit.bạn có bản 64bit nào tiết kiệm tài nguyên không
- Nhận thấy và sử dụng hết là 2 vấn đề, bạn có thể search google để biết thêm nhé.
- Win 7 trong 4rum mình rất nhìu bản chất lượng. Riêng mình cũng có bản 64Bit Pro tương tự bản 32bit mà mình đã post trước đó, bạn có thể vào box "ghost windows 7" mà chọn lựa bản ưng ý nhé.

MaterSystem

Member Danh Tiếng
HoaHong
0
mình có con cấu hình như sau ae xem giúp nên cài win 7 32bit hay 64bit và bản cho mình xin link bản ghost phù hợp với cấu hình và nhu cầu của mình,mình thì chủ yếu chơi game và thỉnh thoảng làm tí photoshop,cảm ơn anh em nhều

CPU support x64
RAM chỉ có 4 GB
=> không cần nhất thiết dùng OS x64, nên dùng OS x86 bạn nhé

lll_C7G_lll

♥→ Milker ←♥
HoaHong
0
4GB 64 bit cho nhận hết Ram. Bạn nên kiếm cái file iso từ trang chủ dùng usb mà cài cho khỏe

MaterSystem

Member Danh Tiếng
HoaHong
0
4GB 64 bit cho nhận hết Ram. Bạn nên kiếm cái file iso từ trang chủ dùng usb mà cài cho khỏe
Ram có mỗi 4GB sao OS x86 không nhận hết Ram

Hãy kích hoạt PAE trong chế độ boot Windows, cấu hình trong file bcd lên là được

enable PAE
bcdedit /set [{ID}] pae ForceEnable

hoặc

enable DEP
bcdedit /set [{ID}] nx AlwaysOff
bcdedit /set [{ID}] pae ForceDisable

Đây là cách xác định CPU có hỗ trợ chế độ PAE hay không

AIDA64 Extreme > Motherboard > CPUID

Security Features
Data Execution Prevention (DEP, NX, EDB) Supported

CPUID Features
Physical Address Extension (PAE) Supported

Trang mô tả kĩ thuật của microsoft: http://msdn.microsoft.com/en-us/library/windows/desktop/aa366796(v=vs.85).aspx

Bài xem nhiều