• Hãy ủng hộ PhienBanMoi.Com bằng cách LIKE trang FANPAGE , GOOGLE+ dưới mỗi bài viết hoặc chia sẻ website nếu thấy hữu ích. Trân trọng cảm ơn!
  • [Thông Báo] Tuyển thành viên viết bài KIẾM TIỀN trên PhienBanMoi.Com

Nhằm mục đích phát triển Phienbanmoi.com hơn nữa, có thêm các bài viết thông tin thực sự hữu ích từ những thành viên tích cực. BQT đã quyến định tạo ra cơ hội kiếm tiền từ các bài viết được đăng tải và chia sẻ trên diễn đàn

Cách giảm dung lượng File Ghost thấp nhất có thể

khatmau_sr

Administrator
Thành viên BQT
Thích
9,206
Chắc hẳn khi làm ghost đây là 1 vấn đề khá quan trọng vì tiêu chí để đánh giá 1 bản ghost là Nhanh mượt, ổn định không lỗi và nhẹ.
Vậy làm sao để có được 1 bản Ghost nhẹ, chúng ta cùng thảo luận nhé!

Thứ nhất: bản Windows nguồn làm Ghost.

Bạn nên dùng bộ cài Windows nguyên gốc, lược những thứ không cần thiết hoặc quá ít người dùng để bộ cài được nhẹ hơn.
Add hotfixs vào resource chứ không nên cài win ra rồi Update vì cài win rồi update bản ghost sẽ rất nặng.
Disable hibernate, Search cũng giảm được kha khá dung lượng bản ghost,
Pagefile (Ram ảo) không cần tắt vì khi ghost nó không tính Pagefile,
Chỉ để 1 account duy nhất

Thứ 2: về các phần mềm, soft, menuboot cài đặt vào bản ghost:

Bạn nên tính toán, sử dụng những soft cần thiết thôi vì các soft update liên tục mà. Chọn lựa những soft cùng công dụng nhưng nhẹ, hiểu quả nhiều người dùng mà cài đặt.
Nặng quá nên gỡ bỏ. Cài đặt hay gỡ bỏ các soft bạn cũng nên dọn rác sạch sẽ, sửa lỗi Registry...

Thứ 3: về nén các folder, xóa file, folder không cần thiết.

Xóa 1 số folder như Installer, Temp, Prefetch ,xóa hết các file .PNF trong Inf...Bạn có thể nén folder chiếm nhiều dung lượng để tối ưu dung lượng bản ghost như Programfile, .Net, Font, mui trong system32....

Thứ 4: công cụ làm ghost:

Bạn nên sử dụng Acronis True Image để làm ghost vì nó nén tốt hơn Norton ghost nhưng hiện tại thì Norton ghost vẫn có quá nhiều người lựa chọn.
1 lời khuyên là bạn hãy sử dụng tỷ lệ nén ghost tốt nhất: ghost -z9 thì dung lượng file ghost cũng giảm đáng kể.

thanhproit

Member Tích Cực
Thích
69
Dung roi, Aronis hay rat tot nhung thoi gian bung ghost qua lau, lam nhieu nguoi e ngai dung.

khatmau_sr

Administrator
Thành viên BQT
Thích
9,206
Her, bài này mình viết bao giờ thế nhỉ??? :D Hơi sơ sài thì phải :D A e nào có thắc mắc thì cứ post lên a e giúp đỡ nhé!

trannamdt1

Member Tích Cực
Thích
291
Thứ 3: về nén các folder, xóa file, folder không cần thiết.

Bạn có thể nén folder chiếm nhiều dung lượng để tối ưu dung lượng bản ghost như Programfile, font, mui trong system32....
Xóa 1 số folder như Installer, Temp, xóa hết các file .PNF trong Inf...
Cái này gần như ko hiệu quả. Đã test nhiều lần. Nghĩ sâu 1 chút thì sẽ hiểu ra là nếu nén Program files giảm được vài trăm MB thật. Nhưng khi ghost nó lại ko thể nén lại file mình đã nén vậy nên ko hiệu quả mà lại mất thời gian giải nén. Ai có thể so sánh được mức nén của Winrar với Ghost? thì biết mức độ khác nhau mà. Mình thử nén Program Files thì file ghost còn chiếm nhiều hơn so với khi ko nén

svfkesmrd10

Member Chính Thức
Thích
14
Lược bỏ các thành phần trong win mà vẫn bảo đảm dc tính ổn định vẫn là 1 câu hỏi lớn. Có lẽ các tác giả của Micro XP eXPerience , Hirenboot( Mini XP) hay ông trùm slimming down window XP (Bold_Fortune), những người thực sự am tường về OS XP mới trả lời dc câu hỏi này.

thuong_241286

Member Tích Cực
Thích
139
Hướng giải quyết để có nhiều ghoster hơn, có những sản phẩm ghost chất lượng hơn thì đề nghị những người có kinh nghiệm, thủ thuật trong làm ghost viết ra thành 1 bài hướng dẫn hoàn chỉnh, thông báo rộng rãi trong toàn forum đễ những người đã, đang và sẽ làm ghost có thêm những kiến thức bổ ích tạo ra những sản phẩm có tính cộng đồng cống hiến cho diễn đàn.
Xin hết.

:x:x:x:x

jackypro

Member Chính Thức
Thích
88
Thanks Bác khatmau_sr bài viết cũng rất bổ ích cho ai làm File Ghost :)

khatmau_sr

Administrator
Thành viên BQT
Thích
9,206
Thanks Bác khatmau_sr bài viết cũng rất bổ ích cho ai làm File Ghost :)
Ừm, đó là mình tóm gọn tất cả các cách lại rồi, muốn nhẹ thì phải chọn Soft vừa phải, nhẹ, nén max, biết tinh chỉnh 1 chút sẽ đẹp hơn. Chúc a e có những bản ghost như ý. Mọi thắc mắc cứ post a e cùng giải đáp

Thích
643
Tiếc là em không có điều kiện làm ghost :((

Đào Văn Phú

Member Chính Thức
Thích
13
Ghost của Khatmau_sr có một điểm rất đặc biệt là lượng ngốn ram rất thấp mà mình không biết nguyên nhân tại sao! Khi mình làm ghost hay cài lại win mặc dù đã tắt rất nhiều services và hiệu ứng advance rồi mà vẫn không được như thế!
Khi soi lại bản ghost của bạn thì những services và hiệu ứng advance đó thậm chí vẫn còn được ... bật! @@
Bạn có bí quyết gì mà lượng ngốn ram bản nào cũng thấp vậy! Xin chỉ giáo! :D

snowman

Member Chính Thức
Thích
2
Không thấy ai bàn luận tiếp chủ đề ngày nhỉ?

NguyenHanhVT

Thường Dân
Thích
145
Ghost của Khatmau_sr có một điểm rất đặc biệt là lượng ngốn ram rất thấp mà mình không biết nguyên nhân tại sao! Khi mình làm ghost hay cài lại win mặc dù đã tắt rất nhiều services và hiệu ứng advance rồi mà vẫn không được như thế!
Khi soi lại bản ghost của bạn thì những services và hiệu ứng advance đó thậm chí vẫn còn được ... bật! @@
Bạn có bí quyết gì mà lượng ngốn ram bản nào cũng thấp vậy! Xin chỉ giáo! :D
mình cũng có cùng thắc mắc với bạn !
xin phép đào mộ để ace đc học hỏi cách đó :)

Bài xem nhiều

Chia sẻ kiến thức - Download phần mềm