• Hãy ủng hộ PhienBanMoi.Com bằng cách LIKE trang FANPAGE , GOOGLE+ dưới mỗi bài viết hoặc chia sẻ website nếu thấy hữu ích. Trân trọng cảm ơn!
  • [Thông Báo] Tuyển thành viên viết bài KIẾM TIỀN trên PhienBanMoi.Com

Nhằm mục đích phát triển Phienbanmoi.com hơn nữa, có thêm các bài viết thông tin thực sự hữu ích từ những thành viên tích cực. BQT đã quyến định tạo ra cơ hội kiếm tiền từ các bài viết được đăng tải và chia sẻ trên diễn đàn

Download phần mềm Files iso Windows 10 IoT Enterprise LTSC Version 2004 Build 19041.208 x64 (Full NOSOFT), Hybrid IoT LTSB x64/x86 chuẩn MBR và UEFI

zendamo

Moderator
Nhiều ng cài rồi mà bạn, cài bản full mới nhất đó, ngon choét :D
Mình vừa làm lại bản IoT LTSB Hybrid đã fix luôn vụ support điện thoại có gì bro test thử xem sao nhé.
Bó tay với cái lap mình ! mần 2 cách trên mà vẫn méo chạy đc nó !! Máy bàn thì vô tư :)) ăn ở rồi !
Bản IoT LTSB Hybrid mới mình giữ lại hầu như đầy đủ tất cả driver bạn down về cài lap thử xem.

Download-Button
Tải xuống ngay

Mr.Jet

Member Chính Thức
Mình vừa làm lại bản IoT LTSB Hybrid đã fix luôn vụ support điện thoại có gì bro test thử xem sao nhé.
Bản IoT LTSB Hybrid mới mình giữ lại hầu như đầy đủ tất cả driver bạn down về cài lap thử xem.
hì ý mình là cài ko vào win đc ý ! cứ xong là nó xoay và khởi động lại 3 lần là vào thẳng bios ! :(

henxui25

Member Tích Cực
Mình bị bản iot lstb lite thôi. Chứ k pải bản full b ơi

zendamo

Moderator
Mình bị bản iot lstb lite thôi. Chứ k pải bản full b ơi
iot lstb ko hề có bản Lite nhe bro, chỉ có bản Hybrid thôi, mà bản Hybrid thì chính bro nói với mình là bản Hybrid IoT LTSB ko nhận điện thoại.

Sau khi có rất nhiều bạn phản ánh bản Hybrid IoT LTSB ko thể kết nối điện thoại, mình đã test và đã tìm trên google rất nhiều hướng dẫn cách fix nhưng đều vô phương cuối cùng mình quyết định làm lại bản Hybrid IoT LTSB.

Nguyên nhân bản Hybrid IoT LTSB cũ ko kết nối được điện thoại là do mình đã tháo khá nhiều driver vì thế ở bản mới mình đã để lại hầu như toàn bộ phần driver quan trọng kết quả là bản Hybrid IoT LTSB đã kết nối điện thoại ngon lành.

Sau đây là một vài hình ảnh bản LTSB x64 Hybrid mới nhất. Tất cả hình ảnh được chụp khi cài trên PC thật (chứ ko phải máy ảo nhe) với cấu hình phần cứng cụ thể như sau:

CPU Core i5 3570K @ 4.5GHz.
RAM DDR3 8GB
HDD Western Digital Black 1TB

Quá trình cài bản Hybrid IoT LTSB sẽ hoàn toàn tự động ko phải khai báo chi hết, tự động đăng nhập vào win bằng tài khoản Administrator.

Win tự động kích hoạt bản quyền số (digital license) vĩnh viễn luôn, tuy vậy vẫn có công cụ kích hoạt trong thư mục @ctive ở ổ C. Yên tâm đây là công cụ kích hoạt hoàn toàn bằng dòng lệnh nên sẽ không bị các chương trình quét virus báo virus và công cụ này kích hoạt được cả Office 2019/2016/2010 luôn.

Như vậy dung lượng cài là 7.11GB (so với bản Hybrid IoT LTSB cũ là 6.94GB), bản mới tôi quyết định giữ lại công cụ chụp màn hình khá hay Snipping Tool (bản cũ đã lược bỏ công cụ này). Ở bản mới trong This PC tôi đã thêm phần chú thích (dòng ngang chữ Model) để cho dễ dàng thấy ngay đây là bản Hybrid (ở bản cũ ko có phần chú thích này).

Sau khi cài đầy đủ driver chipset, VGA, DirectX, Visual C++, Office 2019 và các phần mềm y như ở bản Hybrid IoT LTSB cũ thì dung lượng đĩa cứng của bản Hybrid IoT LTSB mới cũng chỉ là 12.5GB. Thật ngạc nhiên dung lượng khi cài full soft y chang như bản Hybrid IoT LTSB cũ.

RAM khi full soft đối với bản Hybrid IoT LTSB mới cũng là 0.9GB y hệt bản Hybrid IoT LTSB cũ. Nghĩa là RAM của bản Hybrid IoT LTSB y hệt như bản Lite LTSB luôn.

Cài đầy đủ driver chipset, driver VGA bộ Office 2019 và các soft giống hệt bản Lite LTSB. Thời gian khởi động tính từ lúc xuất hiện màn hình logo Mainboard đến khi vào Windows đối với bản Hybrid IoT LTSB mới là 25s (test trên HDD), tức là chậm hơn bản Lite LTSB chỉ có 2s.

Vì đây là bản Win Hybrid nên tôi đã lược bỏ tất cả các thành phần có thể là nguyên nhân gây ra disk 100% như windows defender, action center, security center, system restore và telemetry. Chính vì lược bỏ như vậy nên các bản Hybrid sẽ không thể update Windows được.

Chủ yếu ở bản mới tôi chú trọng fix lỗi phần hỗ trợ điện thoại. Vì thế tôi chỉ tập trung review thêm phần này thôi, review chi tiết các đặc điểm của bản Hybrid IoT LTSB thì các bạn xem lại ở link https://phienbanmoi.com/threads/fil...-chuan-mbr-va-uefi.226605/page-17#post-635509

Test bản Hybrid IoT LTSB hỗ trợ điện thoại iPhone dùng hệ điều hành iOS

Nhân dịp năm mới tôi đã chế biến màn hình Welcome của Windows thành WELCOME to JUMANJI :feel_good::feel_good:

Test bản Hybrid IoT LTSB hỗ trợ điện thoại Samsung dùng hệ điều hành Android

Tôi đã xóa tất cả các bản Lite và Hybrid cũ, chỉ để lại bản Hybrid mới nhất này. Đề nghị của tôi như sau:

* Nếu bạn đang xài Laptop với RAM từ 4GB trở lên hoặc các máy để bàn cấu hình yếu hoặc PC xài HDD thì mình khuyên nên cài bản Hybrid IoT LTSB x64 vì nó có chức năng đáp ứng mọi nhu cầu của bạn từ giải trí (bao gồm cả chơi game Offline hạng nặng hoặc game giải trí nhẹ nhàng được cài đặt qua ứng dụng Store) đến làm việc y như bản Full mà sử dụng lại nhẹ nhàng y như bản Lite x64.

Bạn nào muốn sử dụng file iso bản Hybrid này để làm Ghost đa cấu hình cũng OK nhé vì công cụ Sysprep trong bản Hybrid vẫn còn nguyên và tôi đã Test Sysprep chạy ngon lành cành đào.

Bản Hybrid IoT LTSB không bị disk 100% nhé dù cài trên HDD và Superfetch mặc định là run Automatic.

Link down iso bản Hybrid IoT LTSB dung lượng 1.45GB hỗ trợ cả SSD NVMe M2 : https://drive.google.com/file/d/1S4soZSoAwI2s1P_trdrwkfx6x0kRG06L/view?usp=sharing
Mã MD5 : F8B5BD65EB2FD4E015CBA9DA1DC2B384

Để sử dụng file iso cài Win này có 2 cách:

Cách 1:
Chỉ cần chép file iso vào USB có WinPE 64bit (tốt nhất là Win10 vì Win10 mới hỗ trợ SSD NVMe), sau khi khởi động vào WinPE, chuột phải vào file iso để Mount file iso thành ổ đĩa ảo, rồi vào ổ đĩa ảo đó click đôi vào file setup và sau đó là tiến hành cài Windows bình thường.

Cách 2: Dùng phần mềm Rufus tạo USB cài win. Nhớ chép tất cả các tập tin và thư mục từ file iso Hybrid IoT LTSB vào USB.

File iso Win Hybrid IoT LTSB tương thích cả 2 chuẩn Legacy_MBR và UEFI_GPT nhé.

Chú ý tôi chỉ đề nghị 2 cách cài trên chắc chắn 100% sẽ thành công vì tôi đã test trên PC của tôi cả chục lần rồi, còn nếu ai cài bằng bất cứ cách khác nếu không cài được thì đừng thắc mắc tôi cũng sẽ không trả lời đâu.

Sửa lần cuối:

henxui25

Member Tích Cực
sao k thấy nút cám ơn bác @zendamo nhỉ?!
có cách nào để mình thêm window defender k bác?

leonardo1992

Member Chính Thức
vào thư mục C:\@ctive có công cụ @ctive đó bro.
ko thêm vào được đâu xài Malwarebytes đi bro, bản Hybrid này nhận điện thoại của bro chưa ?
da lam va khong thanh cong, no bao ko nhan dang dc ban win dang su dung va ko the @ctive theo ban quyen so dc

zendamo

Moderator
giup minh teamvi voi
1 502 101 074
k2fd78
để @ctive yêu cầu PC phải có kết nối internet nha.

Vào thư mục @ctive giải nén file kích hoạt, password là win10.vn, xong chạy file kích hoạt

Nhìn hình trên chọn mục A. Chờ kích hoạt xong.

da lam va khong thanh cong, no bao ko nhan dang dc ban win dang su dung va ko the @ctive theo ban quyen so dc
ủa mà bạn đang cài bản win nào vậy ?

leonardo1992

Member Chính Thức

Vào thư mục @ctive giải nén file kích hoạt, password là win10.vn, xong chạy file kích hoạt

teamvi di bạn. minh dang sai ban 2019 IOT đó, pass giải nén là HQCNTH mà

henxui25

Member Tích Cực
@zendamo : mình mới down, chưa cài, bạn có bộ cài nào ngon của mbyte k? của mình toàn bị nhả craaack

zendamo

Moderator
@zendamo : mình mới down, chưa cài, bạn có bộ cài nào ngon của mbyte k? của mình toàn bị nhả craaack
mình toàn xài mbyte bản free thôi.
teamvi di bạn. minh dang sai ban 2019 IOT đó, pass giải nén là HQCNTH mà
hèn chi, cứ tưởng bro cài bản Hybrid, vì bản Hybrid tự động kích hoạt bản quyền số luôn.

bro sử dụng phần @ctive WINDOWS....GIA HAN DUNG VINH VIEN phím tắt là phím chữ O

Cái này @ctive cho cả windows và office luôn.

leonardo1992

Member Chính Thức

mình cr@ck dc rồi, phải dùng phần mềm bạn hướng dẫn mới làm dc, và phải dung KSM online aitive mới dc( C ). Acitive trong ổ C ko cr@ck dc nhé, nó báo không nhận dạng dc win đang sài luôn
làm sao biết máy tính mình còn bao nhiêu thời gian dùng vậy? ( 180 ngày )

zendamo

Moderator
mình cr@ck dc rồi, phải dùng phần mềm bạn hướng dẫn mới làm dc, và phải dung KSM online aitive mới dc( C ). Acitive trong ổ C ko cr@ck dc nhé, nó báo không nhận dạng dc win đang sài luôn
làm sao biết máy tính mình còn bao nhiêu thời gian dùng vậy? ( 180 ngày )
Mở cmd với quyền admin gõ 1 trong 2 lệnh sau slmgr.vbs -xpr hoặc slmgr.vbs /xpr

zendamo

Moderator
Do ông bạn có 2 cái lap đời cũ RAM 2GB cũng như thấy nhiều bạn trên forum có máy yếu RAM cũng chỉ 2GB nên tôi quyết định làm luôn bản Hybrid IoT LTSB x86 32bit cho nó đủ bộ.

Vì hiện nay chính là thời đại của Internet Of Things=VẠN VẬT KẾT NỐI, nên bản Hybrid x86 mới chắc chắn vẫn sẽ là một bản IoT.

Sau đây là một vài hình ảnh Windows 10 IoT Enterprise 2016 LTSB x86 Hybrid. Tất cả hình ảnh được chụp khi cài trên PC thật (chứ ko phải máy ảo nhe) với cấu hình phần cứng cụ thể như sau:

CPU Core i5 3570K @ 4.5GHz.
RAM DDR3 8GB
HDD Western Digital Black 1TB

Quá trình cài bản Hybrid IoT LTSB x86 sẽ hoàn toàn tự động ko phải khai báo chi hết, tự động đăng nhập vào win bằng tài khoản Administrator.

Win tự động kích hoạt bản quyền số (digital license) vĩnh viễn luôn, tuy vậy vẫn có công cụ kích hoạt trong thư mục @ctive ở ổ C. Yên tâm đây là công cụ kích hoạt hoàn toàn bằng dòng lệnh nên sẽ không bị các chương trình quét virus báo virus và công cụ này kích hoạt được cả Office 2019/2016/2010 luôn.

Như vậy dung lượng cài mới của bản Hybrid x86 là 4.77GB (so với bản Hybrid x64 là 7.11GB), bản Hybrid x86 vẫn giữ lại công cụ chụp màn hình khá hay Snipping Tool. Và bản Hybrid x86 trong This PC cũng có phần chú thích (dòng ngang chữ Model) để cho dễ dàng thấy ngay đây là bản Hybrid.

Sau khi cài đầy đủ driver chipset, VGA, DirectX, Visual C++, Office 2019 và các phần mềm y như ở bản Hybrid IoT LTSB x64 thì dung lượng đĩa cứng của bản Hybrid IoT LTSB x86 là 8.49GB.

RAM khi full soft + driver đối với bản Hybrid x86 là 0.7GB. Nghĩa là bản Hybrid x86 ăn ít RAM hơn bản Hybrid x64 0.2GB.

Có thể thấy Win 32bit có một giới hạn đó là cho dù RAM hệ thống có từ 4GB trở lên thì Win 32bit cũng chỉ nhận diện được 3.1GB RAM mà thôi.

Cài đầy đủ driver chipset, driver VGA bộ Office 2019 và các soft giống hệt bản Hybrid x64. Thời gian khởi động tính từ lúc xuất hiện màn hình logo Mainboard đến khi vào Windows đối với bản Hybrid x86 là 22s (test trên HDD), tức là nhanh hơn bản Hybrid x64 3s.

Vì đây là bản Win Hybrid nên tôi đã lược bỏ tất cả các thành phần có thể là nguyên nhân gây ra disk 100% như windows defender, action center, security center, system restore và telemetry. Chính vì lược bỏ như vậy nên các bản Hybrid sẽ không thể update Windows được.

Bản Hybrid x86 vẫn giữ nguyên những tính năng quan trọng nhất của bản full như Remote Desktop, File and printer sharing và Bluetooth.

Bản Hybrid x86 vẫn sử dụng tính năng Search mặc định trong Start Menu của Windows, vẫn giữ nguyên Internet Explorer, mặc định Win LTSB x86 không có Edge nhưng nếu thích bản Hybrid x86 vẫn cài được Edge Chromium Beta bình thường.

Phiên bản NET Framework mặc định của Win v1607 chỉ là 4.6, ngay cả khi có cài Net 4.8 thì trong Windows Features của Win v1607 vẫn chỉ báo là 4.6. Muốn xem được phiên bản thật NET Framework đối với Win v1607 phải vào registry xem (https://smartdoc.zendesk.com/hc/en-us/articles/205232308-How-to-check-your-NET-Framework-version).

Bản Hybrid x86 đã được kích hoạt sẵn NET 3.5, tích hợp phiên bản NET 4.8 và còn được kích hoạt full luôn. OneDrive cài được trên win Hybrid x86 luôn nhé.

Win Hybrid x86 vốn chỉ tận dụng được 3.1GB RAM vì thế việc chơi các game Offline hạng nặng trên Win 32bit là không thể vì hiện nay chơi game Offline với 8GB RAM còn bị thiếu huống chi là 3.1GB, chính vì vậy tôi đặt mục tiêu là bản Hybrid x86 của mình phải CHƠI ĐƯỢC GAME TRÊN STORE vì Win Hybrid 32bit là dành cho máy yếu mà còn không chơi được những game nhẹ nhàng trên Store nữa thì vứt đi không xứng đáng được làm.

Cài Store vào OK, và sau đó là cài đặt thử các ứng dụng nhẹ nhàng như bàn phím ảo, đồng hồ bấm giờ XNote, và trình xử lý ảnh Photos, mọi thứ đều chạy hoàn hảo.

Và sau đó là test tất cả các game Store trên bản Hybrid x86 y hệt như đã từng test trên bản Hybrid x64.

Chú ý tất cả các game Store đều chơi bằng card đồ họa tích hợp IGP hết nhé.

Modern Combat 5

Overkill 3

Angry Birds 2

Zombie Anarchy

Dungeon Hunter 5

Asphalt 9

Ở trên tôi đã nói bản Hybrid x86 không thể chơi các game Offline nặng hiện nay, nhưng có mâu thuẫn không khi tôi nói bản Hybrid x86 của tôi vẫn có thể chơi được các game Offline cũ mà hay chẳng hạn như Max Payne và Max Payne 2.

Thiết lập đồ họa Maximum game Max Payne ở độ phân giải 1440*900 khử răng cưa 4 mẫu luôn.

Và chỉ cần VGA là IGP tích hợp cũng dư sức đạt fps trên mức chuẩn 60 khung hình giây.

Thiết lập đồ họa Maximum game Max Payne 2 ở độ phân giải 1440*900 cũng khử răng cưa 4 mẫu.

Tuy đồ họa Max Payne 2 nặng hơn nhiều so với Max Payne nhưng VGA IGP tích hợp cũng vẫn đủ sức mạnh đạt fps trên mức chuẩn 60 khung hình giây.

Cuối cùng là test bản Hybrid x86 hỗ trợ điện thoại Smartphone.

Test bản Hybrid x86 hỗ trợ điện thoại iPhone dùng hệ điều hành iOS

Đề nghị của tôi như sau:

* Nếu bạn đang xài Laptop hoặc các máy để bàn cấu hình yếu hoặc PC xài HDD với RAM từ 3GB trở xuống, thì mình khuyên nên cài bản Hybrid IoT LTSB x86 32bit vì nó có chức năng đáp ứng mọi nhu cầu của bạn từ giải trí (bao gồm chơi game giải trí nhẹ nhàng được cài đặt qua ứng dụng Store và các game Offline xưa cũ mà hay) đến làm việc y như bản Full mà sử dụng lại nhẹ nhàng y như bản Lite.

Ở đây chắc chắn sẽ có bạn thắc mắc nếu RAM 4GB thì giữa bản Hybrid x64 và x86 nên cài bản nào. Tôi khẳng định chắc nịch chắc chắn là nên cài bản Hybrid x64 rồi. Tôi đưa ra kết luận này dựa trên những số liệu cụ thể chứ không thích phát biểu cảm tính.

Giả sử máy có 4GB RAM đối với bản Hybrid x64 lượng RAM trống để chạy các ứng dụng = 4GB - 0.9GB (RAM của riêng Windows khi cài đầy đủ driver) - 0.1GB (share RAM cho IGP) = 3GB.

Và với máy có 4GB RAM nhưng với bản Hybrid x86 32bit lượng RAM trống để chạy các ứng dụng = 3.1GB (do Win 32bit chỉ nhận tối đa 3.1GB) - 0.7GB (RAM của riêng Windows khi cài đầy đủ driver) - 0.1GB (share RAM cho IGP) = 2.3GB.

Như vậy bản 64bit có lượng RAM còn trống để chạy các ứng dụng nhiều hơn bản 32bit tới hơn 700MB. Chính vì vậy nên tôi mới khẳng định khi máy tính có RAM 4GB thì cài bản Hybrid x64 chính là sự lựa chọn sáng suốt nhất.

Bạn nào muốn sử dụng file iso bản Hybrid này để làm Ghost đa cấu hình cũng OK nhé vì công cụ Sysprep trong bản Hybrid vẫn còn nguyên và tôi đã Test Sysprep chạy ngon lành cành đào.

Bản Hybrid IoT LTSB x86 32bit không bị disk 100% nhé dù cài trên HDD và Superfetch mặc định là run Automatic.

Link down iso bản Hybrid IoT LTSB x86 dung lượng 1.07GB : https://drive.google.com/file/d/1d_miNf9Yauj0wS7L3x_gHFdihrFKoxtt/view?usp=sharing
Mã MD5 : EF4F34041858162E3B1C6A6BCFDA0FA0

Để sử dụng file iso cài Win này có 2 cách:

Cách 1
: Chỉ cần chép file iso vào USB có WinPE 32bit (tốt nhất là Win10), sau khi khởi động vào WinPE, chuột phải vào file iso để Mount file iso thành ổ đĩa ảo, rồi vào ổ đĩa ảo đó click đôi vào file setup và sau đó là tiến hành cài Windows bình thường.

Cách 2
: Dùng phần mềm Rufus tạo USB cài win. Nhớ chép tất cả các tập tin và thư mục từ file iso Hybrid IoT LTSB x86 vào USB.

Lưu ý file iso Win Hybrid IoT LTSB x86 chỉ tương thích chuẩn Legacy_MBR thôi nhé.

Chú ý tôi chỉ đề nghị 2 cách cài trên chắc chắn 100% sẽ thành công vì tôi đã test trên PC của tôi cả chục lần rồi, còn nếu ai cài bằng bất cứ cách khác nếu không cài được thì đừng thắc mắc tôi cũng sẽ không trả lời đâu.

Sửa lần cuối:

vinhnhut2404

Member Mới
mong bác chỉ e cách thay đổi dòng chữ welcome
- Dùng Resource Hacker, mở file winlogon.exe.mui trong đường dẫn C:\windows\system32\EN-Us
- Mở phần String table 63 1033, sửa dòng welcome theo ý mình tại cái mục 1002 1005
- Compile Script, save

Chú ý sao lưu file lại trước khi thao tác tránh sai sót.

0o7STo0

Member Chính Thức
có bản full soft chưa bồ? để đở cài mấy phần mềm nhỏ nhỏ(winrar, unikey, pdf). cài Store ra sao?