• Hãy ủng hộ PhienBanMoi.Com bằng cách LIKE trang FANPAGE , GOOGLE+ dưới mỗi bài viết hoặc chia sẻ website nếu thấy hữu ích. Trân trọng cảm ơn!
  • [Thông Báo] Tuyển thành viên viết bài KIẾM TIỀN trên PhienBanMoi.Com

Nhằm mục đích phát triển Phienbanmoi.com hơn nữa, có thêm các bài viết thông tin thực sự hữu ích từ những thành viên tích cực. BQT đã quyến định tạo ra cơ hội kiếm tiền từ các bài viết được đăng tải và chia sẻ trên diễn đàn

HELP ME!!!!! ai chỉ giúp mình tắt cái này với.

Vat_vo

Super Moderator
Thành viên BQT
Uả, FreeDOS là 1 hệ điều hành thời Napoleon của MCS mà, bạn mới mua máy hả. Mình nghĩ là bạn phải cài lại win rùi, máy bạn ko có sẵn win đâu;)

Bui Minh Sang

Member Chính Thức
máy mình mới mua. Acer Aspire XC600 - i3-2130. đang chạy win 7 của Andongnhi. mà không biết sao mỗi lần khởi động lên là có cái đó

Vat_vo

Super Moderator
Thành viên BQT
máy mình mới mua. Acer Aspire XC600 - i3-2130. đang chạy win 7 của Andongnhi. mà không biết sao mỗi lần khởi động lên là có cái đó
Mình thấy màn hình đó là báo bạn đang dùng cái hệ điều hành FreeDOS í. Bạn thử format rùi ghost lại máy xem sao nhé. Mà định dạng nên để ở NTFS chứ đừng để FAT32 nhé:)

cuongvip99

Member Chính Thức
Các chuyên gia cho mình hỏi ké vs mình bị lỗi này cố ghost và cài lại win r` mà vẫn bị. Các Pro giúp vs :(

Bui Minh Sang

Member Chính Thức
Mình thấy màn hình đó là báo bạn đang dùng cái hệ điều hành FreeDOS í. Bạn thử format rùi ghost lại máy xem sao nhé. Mà định dạng nên để ở NTFS chứ đừng để FAT32 nhé:)
Mình đã làm nhiu lần rồi nhưng cũng không được

mdungst

Member Mới
Mình có 1 cách gọi là hạ sách bạn làm thử xem có hết ko: là ghost cả ổ cứng ( tức disk ghost chứ không phải là partition) rồi sau đó ở trong win mới chia ổ ra.

huubinh_93

Member Tích Cực
Cài lại Win cũng ko hết hả bạn.

Mà cho mình hỏi, cái bảng lỗi Freedos đó là hiện ra khi nào vậy? khi đang dùng máy tính hay là khi bật máy tính lên nó hiện menu boot

Vũ Huấn

Member Tích Cực
Tóm lại bạn dùng winpe xoá hết phân vùng ổ cứng đi, sau đó 4mat toàn bộ ổ và cuối cùng chia lại ổ thế thôi

cuongvip99

Member Chính Thức
Vấn đề của bạn "Bui Minh Sang"

Cái này là do cài hệ điều hành FreeDOS đã tạo một partition, kiểu primary partition, định dạng FAT32, được phân quyền set @ctive, dung lượng partition 4 GB nên khi boot HDD sẽ boot vào partition này đầu tiên và partition này sẽ quản lí toàn bộ menu boot HDD đó. Nếu cài đè 1 hệ điều hành khác lên partition này sẽ hết ngay nhưng các hệ điều hành từ Windows XP trở lên, yêu cầu cài đặt trên partition kiểu logical partition và còn yêu cầu dung lượng tối thiểu cần thiết để cài đặt hệ điều hành. Vì vậy, tốt nhất xóa partition đó đi, chia, định dạng, set @ctive lại.

Vấn đề của bạn "cuongvip99"

Thứ nhất, có thể máy bạn đã bị nhiễm virus, quét tất cả các partition database
Thứ hai, có thể chương trình bạn đang chạy bị chức năng của hệ điều hành chặn lại, giảm UAC xuống mức thấp nhất, chạy chương trình với quyền Run as administrator
Thứ ba, chương trình dùng các thư viện cũ mà hệ điều hành không còn C:\WINDOWS\(assembly or WinSxS)
mình đã quét virut r` mới cài lại như vẫn vậy.
CÁI :Thứ ba, chương trình dùng các thư viện cũ mà hệ điều hành không còn
mình k hiểu lằm b. chỉ cách mình vs

Bui Minh Sang

Member Chính Thức

Cái này là do cài hệ điều hành FreeDOS đã tạo một partition, kiểu primary partition, định dạng FAT32, được phân quyền set @ctive, dung lượng partition 4 GB nên khi boot HDD sẽ boot vào partition này đầu tiên và partition này sẽ quản lí toàn bộ menu boot HDD đó. Nếu cài đè 1 hệ điều hành khác lên partition này sẽ hết ngay nhưng các hệ điều hành từ Windows XP trở lên, yêu cầu cài đặt trên partition kiểu logical partition và còn yêu cầu dung lượng tối thiểu cần thiết để cài đặt hệ điều hành. Vì vậy, tốt nhất xóa partition đó đi, chia, định dạng, set @ctive lại.

Thứ hai, có thể chương trình bạn đang chạy bị chức năng của hệ điều hành chặn lại, giảm UAC xuống mức thấp nhất, chạy chương trình với quyền Run as administrator
Thứ ba, chương trình dùng các thư viện cũ mà hệ điều hành không còn C:\WINDOWS\(assembly or WinSxS)
Mình cũng đã fdisc chia lại rồi nhưng vẫn không hết.

Bui Minh Sang

Member Chính Thức

Thanks bạn nhiều. Mình sử dụng Smak Fdisk và đã làm được

Bài xem nhiều