• Hãy ủng hộ PhienBanMoi.Com bằng cách LIKE trang FANPAGE , GOOGLE+ dưới mỗi bài viết hoặc chia sẻ website nếu thấy hữu ích. Trân trọng cảm ơn!
  • [Thông Báo] Tuyển thành viên viết bài KIẾM TIỀN trên PhienBanMoi.Com

Nhằm mục đích phát triển Phienbanmoi.com hơn nữa, có thêm các bài viết thông tin thực sự hữu ích từ những thành viên tích cực. BQT đã quyến định tạo ra cơ hội kiếm tiền từ các bài viết được đăng tải và chia sẻ trên diễn đàn

[Hướng Dẫn] Gõ tiếng việt có dấu nên Sticky Notes

BanqGia_IT

Member Chính Thức
Thích
18
Sticky Notes là một tiện ích ghi chú được Microsoft tích hợp trên Windows Vista/7/8.1/10 hỗ trợ cho bạn trong việc ghi chú trên màn hình máy tính của bạn. Tuy nhiên khi gõ Tiếng việt có dấu mũ thì bị sẽ bị lỗi font, ở bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn thủ thuật viết được Tiếng việt có dấu mũ trong Sticky Notes.

Đầu tiền các bạn hãy tải những phần mềm cần thiết sau về:
B1: Các bạn đường dẫn sau:
C:\Windows\System32\en-US
Copy file StikyNot.exe.mui ra Desktop

B2: Bản mở Restorator tải về và mở file StikyNot.exe.mui ở Desktop , sau đó hãy truy cập vào html -> 3080.Vì Sticky Notes mặc định sử dụng font Segoe Print nên bây giờ mình sẽ thay đổi font này thành font Việt hóa để hỗ trợ gõ trực tiếp mà không bị lỗi font. Bạn nhấn F6 hoặc nhấp chuột vô phần chọn như hình, sau đó copy toàn bộ nội dung của file 3080 vào một trình soạn thảo bất kỳ ( ở đây mình sài Notepad ++)

Copy vô Notepad++

Bạn bôi đen dòng chữ Segoe Print rồi dùng phìm tắt Crtl + F, Một bảng chọn hiện nên bạn chuyển qua tab Replace, Ở ô Replace with bạn điền tên font việt hóa vô ( ở đây mình dùng font Times New Roman) rồi Nhấp vô Replace All
B3: Ok,giờ bạn copy toàn bộ nội dung trên vào lại file 3080 và nhấn F8 -> Ctrl + S để lưu file lại

B4: Bạn mở Se7en File Replacer , chọn Manual và tìm tới file StikyNot.exe.mui ta đã sửa ở Desktop, sau đó bạn vào theo đường dẫn C:\Windows\System32\en-US như hình rồi nhấp Open là xong, Một bảng chọn hiện nên đòi bạn phải reset máy để áp dụng thay đổi bạn cứ chọn No nhé !
B5: Mở lại Sticky Notes và tận hưởng thành quả thôi nào :D

Chúc các bạn thành công!​

Tham khảo Techsvn

Bài xem nhiều

Chia sẻ kiến thức - Download phần mềm