• Hãy ủng hộ PhienBanMoi.Com bằng cách LIKE trang FANPAGE , GOOGLE+ dưới mỗi bài viết hoặc chia sẻ website nếu thấy hữu ích. Trân trọng cảm ơn!
  • [Thông Báo] Tuyển thành viên viết bài KIẾM TIỀN trên PhienBanMoi.Com

Nhằm mục đích phát triển Phienbanmoi.com hơn nữa, có thêm các bài viết thông tin thực sự hữu ích từ những thành viên tích cực. BQT đã quyến định tạo ra cơ hội kiếm tiền từ các bài viết được đăng tải và chia sẻ trên diễn đàn

Hướng dẫn Rebuild 1Click - LK để tạo Menuboot cho USB HDD

nguyenkhacha5

Member Tích Cực
Thích
23
alo alo ai co thể up click khác mình được không

khatmau_sr

Administrator
Thành viên BQT
Thích
9,207
Sao các Pro k tạo 1 click riêng cho ae PBM nhỉ ;))
1Click tạo USB.HDD Boot có quá nhiều rồi mà, mình nghĩ k cần thiết :D
cho lại click được không, click bị điên rồi
ai có thể cho mình clink tải được không, click mediafile trên điện rồi, bên bkav mình không thấy, sẵn tiện ai có thể hướng dẫn nào làm 1click.exe, mình nhớ LK có hướng dẫn làm mà tìm hoài không thấy, xinh chân thành cảm ơn
Mình mới up lại 1Click đây:
Cách tạo file exe topic đã có, hay đọc lại nhé!

nguyenkhacha5

Member Tích Cực
Thích
23
Mình mới up lại 1Click đây:

Cách tạo file exe topic đã có, hay đọc lại nhé!
Đầu tiên bạn tải công cụ 1 Click của a LK về.
Giải nén ra bạn sẽ đc 1folder Files và 1 file Runme.bat.
Công việc của bạn chỉ là sửa lại code trog Runme.batthêm, bớt các file của bạn và xóa 1 số file của a LK trong folder Files đi là ok.

tải về chỉ có file exe thôi, xem giúp cái khatmau_sr, cảm ơn nhiều

khatmau_sr

Administrator
Thành viên BQT
Thích
9,207
Giải nén ra bạn sẽ đc 1folder Files và 1 file Runme.bat.
Công việc của bạn chỉ là sửa lại code trog Runme.batthêm, bớt các file của bạn và xóa 1 số file của a LK trong folder Files đi là ok.

tải về chỉ có file exe thôi, xem giúp cái khatmau_sr, cảm ơn nhiều
Bạn đọc kĩ lại hộ mình với :( Giải nén file exe đó ra là thấy.

nguyenkhacha5

Member Tích Cực
Thích
23
Bạn đọc kĩ lại hộ mình với :( Giải nén file exe đó ra là thấy.
LK1click mình xa ra không thấy,còn LK1clickv2 khi mình xã ra mới có file Rume như file đó nó vẫn là Rume.exe không thấy Rume.bat, nếu là .bat thì còn nói gì nữa, khatmat_sr biết chỉ với

khatmau_sr

Administrator
Thành viên BQT
Thích
9,207
LK1click mình xa ra không thấy,còn LK1clickv2 khi mình xã ra mới có file Rume như file đó nó vẫn là Rume.exe không thấy Rume.bat, khatmat_sr biết chỉ với
V1 phải hiện file ẩn mới thấy, vậy nhé, mình đang mệt, cần ngủ gấp :D

nguyenkhacha5

Member Tích Cực
Thích
23
vẫn là file Rume.exe, nếu là file .bat thì mình chỉnh sữa được rồi

Royalz

Member Chính Thức
Thích
0
Công cụ 1Click, Super1Click của a Lãng khách có thể nói là đã rất nổi tiếng thời gian gần đây, 1click có USB boot với NortonGhost 11.5 , Hiren 10.6, Win7 PE...
Cho tới hiện tại là công cụ được a Lãng khách tổng hợp lại với chức năng có thể tạo USB Boot và tạo Menuboot cho HDD, rất hữu hiệu, đẹp mắt với gfxmenu.
Nhưng dù sao đó cũng là công cụ của Lãng khách, nó co tính cá nhân, có 1 số không hợp với bạn làm bạn không thích, đơn giản như cái tên menuboot, tên USBBoot, menu.lst, gfxmenu, tên các file chẳng hạn...
Mình sẽ hướng dẫn các bạn tự tạo công cụ 1Click theo ý các bạn, nguồn từ 1Click của a LK.

Giải nén ra bạn sẽ đc 1folder Files và 1 file Runme.bat. (Hiện file, folder ẩn mới thấy nhé!)

Công việc của bạn chỉ là sửa lại code trong Runme.batthêm, bớt các file của bạn và xóa 1 số file của a LK trong folder Files đi là ok.

Đây là code file Runme.bat của a LK:

Đâu là code file Run.bat của mình edit lại cho hợp với nhu cầu của mình:

Code mình sửa lại thì chỉ cho nó tạo menuboot vào HDD và USB, copy grldr.mbr grldr menu.lst Ghost11.5.iso mà thôi, bỏ file MENU.LK và LK đi, mình chỉ thay file menu.lst của mình thay cho LK thôi, bạn có thể thay file gfxmenu của bạn cho file MENU.LK của a LK bằng những tấm ảnh thật đẹp. file LK mình bỏ vì với HDD thì nó load hơi lâu nên mình để direct cho nhanh.

Còn file Menu.lst bạn cũng phải sửa theo nhu cầu sử dụng của mình.
Đây là code file Menu.lst của a LK:

Code rất đơn giản, bạn có thể thay file gfxmenu và các code bên dưới theo ý mình, chỉ là sửa tên và nguồn cho đúng thôi mà.

Ví dụ code mình sửa:

Tiếp theo để hoàn thành thì các bạn nén lại bằng Winrar hay 7Zip để dùng:

(Mình dùng nguyên bài của LK nhé, bạn dựa vào mà làm )

Uploaded with ImageShack.us

Đặt tên file, chọn tạo file tự chạy, nén nhỏ nhất - best:

Vị trí xả nén là %TMP%, cho chạy file RunMe.Bat, gõ RunMe.Bat để sau khi xả nén nó sẽ chạy:

Yêu cầu quyền quản trị Administrator khi chạy (khi chạy trên Windows 7):

Tự động và ẩn toàn bộ quá trình xả nén file vào Temp:

Ghi đè toàn bộ file (nếu có sẵn file trùng tên từ trước):

Bạn có thể chọn Icon hoặc bỏ qua cũng đc (biểu tượng file .exe):

OK liên tiếp để hoàn thành:

Vậy là đã xong rồi. Tuy hơi vất tí nhưng mà được cái tự tay :D. File này khác hẳn các file 1 click khác là các bạn không phải chọn đặt nó ở đâu cả. Có thể đặt ở bất kỳ đâu, 1 click là xong :). Không phải chọn phân vùng cài XP hay cài Windows 7 như các trường hợp khác.

Chúc các bạn thành công!
khatmau mình có cái này có thể giúp mình cách sửa ko.. tìm trên google ma ko thấy gì cả :(https://app.box.com/files/0/f/0/1/f_9256996097

anhviet0008

Member Tích Cực
Thích
11
Sao ko thấy cái hình nào nhỉ toàn code :doubt: đang suy nghĩ có nên làm theo cách này xóa cái cũ hay để cái cũ đây vì trên máy đang có 1 phân vùng HDD ẩn để khởi động máy vì cái này nó ko thích hợp với mấy chương trình thay đổi màn hình khởi động win7, mà nếu cái 1 click này có nhưng cái phân vùng của win bị lỗi partitions hay virut phá cái phần khởi động liệu nó có khởi động dc không. Còn cái menu boot từ phân vùng ẩn thì ổ chứa win có làm sao đi chăng nữa cũng chẳng ăn nhằm gì :tire: giờ ko biết sao

pronet

Member Chính Thức
Thích
59
Anh Km cho em hỏi. Em mún tích hợp đóng băng (NTFS_Drive_Protection.exe) zới cái files icon vào usb luôn thì làm sao anh

nhatdaochem

Member Chính Thức
Thích
5
Cái này mấy ng hỏi a nên mún viết bài thôi, không khó mà
Bác máu cho em hỏi thêm chút ạ
- File LK là file gì của bộ 1click thế ạ?
-Nếu bỏ file LK thì phải đổi code trong menu như thế nào đối với file Ghost11.5.iso, Hiren10.6,ima...
VD: title 4. Start Norton Ghost ISO
/LK /Ghost11.5.iso
Tiện thể em hỏi luôn cái (0xff) và (hd32) trong code ý nghĩa là gì ạ? Và bỏ file LK thì code direct viết thế nào ạ?
cám ơn anh!!!

khatmau_sr

Administrator
Thành viên BQT
Thích
9,207
Bác máu cho em hỏi thêm chút ạ
- File LK là file gì của bộ 1click thế ạ?
-Nếu bỏ file LK thì phải đổi code trong menu như thế nào đối với file Ghost11.5.iso, Hiren10.6,ima...
VD: title 4. Start Norton Ghost ISO
/LK /Ghost11.5.iso
Tiện thể em hỏi luôn cái (0xff) và (hd32) trong code ý nghĩa là gì ạ? Và bỏ file LK thì code direct viết thế nào ạ?
cám ơn anh!!!
Nói không biết bạn tin không nhưng về Hiren với mấy thứ này mình cũng chỉ tìm hiểu chút chứ không hiểu sâu, biết rộng gì cả. file LK của Lãng khách code ra, nó hỗ trợ boot, viết code đơn giản hơn.
Còn về code direct khi bỏ file LK đi thì bạn có thể code như sau:

title Ten tittle
find --set-root /TenFile.iso
map /TenFile.iso (0xff)
map --hook
chainloader (0xff)

Ví dụ:

title Khởi động Norton Ghost 11.5
find --set-root /Ghost11.5.iso
map /Ghost11.5.iso (0xff)
map --hook
chainloader (0xff)

nhatdaochem

Member Chính Thức
Thích
5
Bác máu xem giúp em cái Menu của em phát!
Sao Cái Mini XP với cái Hiren lúc chọn thì load rất chậm nó hiện (0,58M) j đó. Load đến 58 mới vào tiếp đc@@ Có cách j thay đổi đc ko bác?

Đính kèm

khatmau_sr

Administrator
Thành viên BQT
Thích
9,207
Bác máu xem giúp em cái Menu của em phát!
Sao Cái Mini XP với cái Hiren lúc chọn thì load rất chậm nó hiện (0,58M) j đó. Load đến 58 mới vào tiếp đc@@ Có cách j thay đổi đc ko bác?
code "map --mem" nó load vào ram nên chậm hơn. mà dung lượng nặng như Hiren thì 58 giây cũng bình thường thôi mà, không có bản hiren, xp nào 0,58 MB như bạn nói đâu nhé.

nhatdaochem

Member Chính Thức
Thích
5
code "map --mem" nó load vào ram nên chậm hơn. mà dung lượng nặng như Hiren thì 58 giây cũng bình thường thôi mà, không có bản hiren, xp nào 0,58 MB như bạn nói đâu nhé.
Đây là hình lúc em chọn Title 6: MiniXP, no load đến 55M mới vào đc MiniXP. Nếu máy có main 945 trở lên thì load tương đối nhanh, còn dưới 945 thì thôi rồi@@ Load.JPG

khatmau_sr

Administrator
Thành viên BQT
Thích
9,207
Đây là hình lúc em chọn Title 6: MiniXP, no load đến 55M mới vào đc MiniXP. Nếu máy có main 945 trở lên thì load tương đối nhanh, còn dưới 945 thì thôi rồi@@ View attachment 1104
Dĩ nhiên, có nhiều code mà, tùy loại mà sử dụng thôi, có thể thử Direct, boot trực tiếp, nhưng 55MB có là gì đâu, chịu khó tý đi.

bangthong

Member Chính Thức
Thích
2
khat mau oi!
minh lam vao boot duoc roi..nhung sao lai ko co hinh nen nhu cua LK vay?/

bangthong

Member Chính Thức
Thích
2
vâng, cảm ơn anh nhắc nhở..em mới vào diễn đàn a!
em làm có ảnh nền rồi, nhưng em muốn thay ảnh nền khác thì làm như thế nào ạ?

Bài xem nhiều

Chia sẻ kiến thức - Download phần mềm