• Hãy ủng hộ PhienBanMoi.Com bằng cách LIKE trang FANPAGE , GOOGLE+ dưới mỗi bài viết hoặc chia sẻ website nếu thấy hữu ích. Trân trọng cảm ơn!
  • [Thông Báo] Tuyển thành viên viết bài KIẾM TIỀN trên PhienBanMoi.Com

Nhằm mục đích phát triển Phienbanmoi.com hơn nữa, có thêm các bài viết thông tin thực sự hữu ích từ những thành viên tích cực. BQT đã quyến định tạo ra cơ hội kiếm tiền từ các bài viết được đăng tải và chia sẻ trên diễn đàn

[ Lỗi Ổ D,E ] Cần mọi người giúp lỗi ổ!!!

duonglinh

™Sad Taurus™
Thích
28
Ổ C E của mình bị tình trạng các phai trong đó dung lượng k đáng bao nhiêu thậm chí không bằng 1 nửa dung lượng ổ. nhưng khi mình kiểm tra thì dung lượng GB đã dùng chiếm gần hết ổ.
Vì vậy mình đã di chuyển những dữ liệu cần thiết ra chỗ khác để format xem. nhưng duy có 1 floder k xóa đc format cũng lỗi.Các bạn có thể xem hình mình chụp được ở dưới...đã xóa hầu hết các file mà Ổ D hiển thị đã dùng 40GB trống 57GB >.< . Và tình trạng Ổ E cũng bị tương tự :(.
Mong bạn nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp mình cách khắc phục trên Team

Đính kèm

• 48.8 KB Lượt xem: 46

binharsenalpc

chuẩn rồi
Thích
123
ổ bị báo đầy thì bạn xóa những phần mềm ko cần thiết và dọn rác xem sao. ổ c bạn ko thể fomar dc trên win nha.nếu muốn cài lại win thì vào win pe mà fomar ổ c đi.còn 2 ổ còn lại bạn.bạn muốn xóa floder đi nhưng ko thể xóa đi dc .cái floder này rất cứng đầu.bạn có thể dùng phần mềm ulock để xóa những tệp và file cứng đầu 1 phát là xong luôn.

duonglinh

™Sad Taurus™
Thích
28
ổ bị báo đầy thì bạn xóa những phần mềm ko cần thiết và dọn rác xem sao. ổ c bạn ko thể fomar dc trên win nha.nếu muốn cài lại win thì vào win pe mà fomar ổ c đi.còn 2 ổ còn lại bạn.bạn muốn xóa floder đi nhưng ko thể xóa đi dc .cái floder này rất cứng đầu.bạn có thể dùng phần mềm ulock để xóa những tệp và file cứng đầu 1 phát là xong luôn.
K ý mình la mặc dù đã format nhưng ổ D E vẫn hiển hiển thị mức sử dụng khoảng 40gb mặc dù k có dữ liệu nào bên trong ấy. Còn file k xóa được mình đã xóa đc rồi

tuananhpt

Research & Development System
Thành viên BQT
Thích
653
K ý mình la mặc dù đã format nhưng ổ D E vẫn hiển hiển thị mức sử dụng khoảng 40gb mặc dù k có dữ liệu nào bên trong ấy. Còn file k xóa được mình đã xóa đc rồi
Mở Command Promt lên, gõ lệnh DISKPART
Mã:
diskpart> list volume ( hiển thị các phân vùng )
diskpart> select volume 4 ( 4 là thứ tự phân vùng cần chọn )
diskpart> delete volume ( xóa phân vùng )
diskpart> create volume primary
diskpart> format fs=ntfs label="Tên phân vùng" quick
diskpart> assign
diskpart> exit

duonglinh

™Sad Taurus™
Thích
28
Folder không del được chính là System Volume Information, chứa các file backup của chức năng System Restore của Windows và dung lượng folder này sẽ không giảm đi nếu không tắt System Restore và tiến hành del folder trong Win PE, sau khi thực hiện vậy folder sẽ tự tạo lại nhưng không tăng dung lượng lên nữa.
Bạn chỉ mình cách làm trên Winpe với thấy bạn nói cũng đúng cũng sợ nếu xóa phân vùng rồi tạo lại không biết có bị không nữa

duonglinh

™Sad Taurus™
Thích
28
Mở Command Promt lên, gõ lệnh DISKPART
Mã:
diskpart> list volume ( hiển thị các phân vùng )
diskpart> select volume 4 ( 4 là thứ tự phân vùng cần chọn )
diskpart> delete volume ( xóa phân vùng )
diskpart> create volume primary
diskpart> format fs=ntfs label="Tên phân vùng" quick
diskpart> assign
diskpart> exit
Minh đã làm như bạn tạo đã thành công nhưng xem trong my computer không thấy ổ D đâu:oh:.
làm lại bước tạo thì lỗi:cry:

duonglinh

™Sad Taurus™
Thích
28
- Thứ nhất, vào Windows, tắt System Restore
My Computer > Click right > Properties > Tab System Restore > tích box Turn off System Restore all drives > nhấn OK
Run: gpedit.msc > Computer Configuration > Administrative Templates > System > System Restore > Turn off System Restore > Enabled > OK

- Thứ hai, tạo một USB Boot tích hợp Win PE, chẳng hạn tạo USB Boot tích hợp Hiren's Boot CD, xong boot vào Win Mini từ USB, xong tìm đến các partition, chọn folder, nhấn Shift + Delete, nhấn OK, del thoải mái folder RECYCLER, System Volume Information
Cám ơn bạn nhưng giờ mình mình cái ổ D rồi :beat_shot: phải làm sao bây giờ?

duonglinh

™Sad Taurus™
Thích
28
My Computer > Click right > Manage > Disk Management, nhìn thấy phần dung lượng đia nào chưa định dạng, chọn phần đó, Click right > bạn cứ nhìn vào đó sẽ biết phải làm gì tiếp theo.
Rất xám ơn bạn đã chỉ mình cách làm...các bước vậy mình đã làm vài làn cách đây 1 2 năm nhưng chắc là quên nên không nhớ gì mình định dạng ổ D thành công nhưng mình gọi là tạo ra 1 ổ từ phân vùng đó mặc dù mình ghi max dung lượng ổ đó nhưng khi tạo vẫn còn 3gb chưa đc định dạng..

tuananhpt

Research & Development System
Thành viên BQT
Thích
653
Minh đã làm như bạn tạo đã thành công nhưng xem trong my computer không thấy ổ D đâu:oh:.
làm lại bước tạo thì lỗi:cry:
Bạn kiểm tra lại đúng các bước, đúng các lệnh chưa ??? Nếu có lỗi gì thì chụp ảnh lên

Bài xem nhiều

Chia sẻ kiến thức - Download phần mềm