• Hãy ủng hộ PhienBanMoi.Com bằng cách LIKE trang FANPAGE , GOOGLE+ dưới mỗi bài viết hoặc chia sẻ website nếu thấy hữu ích. Trân trọng cảm ơn!
  • [Thông Báo] Tuyển thành viên viết bài KIẾM TIỀN trên PhienBanMoi.Com

Nhằm mục đích phát triển Phienbanmoi.com hơn nữa, có thêm các bài viết thông tin thực sự hữu ích từ những thành viên tích cực. BQT đã quyến định tạo ra cơ hội kiếm tiền từ các bài viết được đăng tải và chia sẻ trên diễn đàn

Help Motherboard chạy UEFI trên Ổ cứng MRB

hitman1240

Member Mới
Thích
0
Chào mọi người,
Hiện tại mình có bo mạch Asus lúc boot chạy UEFI nhưng mình sử dụng HDD cũ.
Qua check trên System Information thì máy báo ở cứng của mình ở dạng MRB trong khi lúc boot thì mình thấy nó chạy UEFI.
Mình thường nghe nói về MRB-Legacy và UEFI-GBT nhưng máy mình hiện tại đang là MRB-UEFI ??? Cho mình hỏi như vậy có ảnh hướng gì không ạ ?
Và mình rất phân vân lúc mình download file ghost. Mình nên download bản TIB hay bản file .GHO bình thường ???
Mọi người cho ý kiến giúp mình nhé. Thanks!
Ở dưới là hình lúc boot chạy UEFI nhưng và System Information thì ổ cứng là MRB

Đính kèm

MaterSystem

Member Danh Tiếng
Thích
384
UEFI là phiên bản tích hợp 2 cái EFI đời mới và firmware BIOS đời cũ hay còn gọi là Legacy

UEFI đang trong chế độ boot Legacy nó nạp firmware BIOS đời cũ để khởi động các đĩa cứng định dạng MBR Disk thay vì định dạng GPT Disk theo chuẩn khởi động EFI mới

(U)EFI-GPT hay BIOS-MBR không ảnh hưởng gì cả, trên lý thuyết EFI bảo vệ tiến trình khởi động hệ điều hành cấp thấp của CPU chống chạy các mã độc

Bài xem nhiều

Chia sẻ kiến thức - Download phần mềm