• Hãy ủng hộ PhienBanMoi.Com bằng cách LIKE trang FANPAGE , GOOGLE+ dưới mỗi bài viết hoặc chia sẻ website nếu thấy hữu ích. Trân trọng cảm ơn!
  • [Thông Báo] Tuyển thành viên viết bài KIẾM TIỀN trên PhienBanMoi.Com

Nhằm mục đích phát triển Phienbanmoi.com hơn nữa, có thêm các bài viết thông tin thực sự hữu ích từ những thành viên tích cực. BQT đã quyến định tạo ra cơ hội kiếm tiền từ các bài viết được đăng tải và chia sẻ trên diễn đàn

Unikey 4.2 RC1 cho Windows 8 và Windows 8.1

chipcomputer

Nam ca sĩ Lệ Rơi
Thích
1,266
Unikey 4.2 RC1 ngày 18-01-2014

​​

Unikey - bộ gõ tiếng Việt miễn phí mã nguồn mở rất quen thuộc với người dùng Windows từ hơn 10 năm nay. Sau hơn 4 năm bình yên với bản Unikey 4.1 RC2 hỗ trợ đến Windows 7 (28-08-2009), hôm qua ngày 18-01-2014 Phạm Kim Long tái xuất hiện cùng 1 phiên bản mới trong tay hỗ trợ đến Windows 8 và Windows 8.1, bản Unikey 4.2 RC1

Phiên bản 4.2 RC1 này chỉ có 1 file thực thi duy nhất UniKeyNT.exe mà không cần đến file .dll như các phiên bản cũ. Unikey 4.2 RC1 hỗ trợ gõ tiếng Việt cho tất cả các phiên bản Windows, cũng như tất cả các ứng dụng trong giao diện modern UI của Windows 8 và Windows 8.1. Các bạn có thể tải về tại đây:

.Home-Download: http://www.unikey.org/bdownload.php

.UniKey 4.2 RC1, 32 bit, ZIP file: http://nchc.dl.sourceforge.net/proje...1228-win32.zip

.UniKey 4.2 RC1, 64 bit, ZIP file: http://nchc.dl.sourceforge.net/proje...1228-win64.zip

chipcomputer

Nam ca sĩ Lệ Rơi
Thích
1,266
Không có gì mới lạ nhỉ?. :look_down:
Viết được tiếng việt trên giao diện Metro UI các bản cũ ko làm được điều này , FIX cả lỗi viết TV có dấu khi đang chat và comment trên các diễn đàn , còn nó có cải tiến gì ko thì các bạn tự dùng và trải nghiệm

moitinhdaukiss

Member Vip
Thích
208
Viết được tiếng việt trên giao diện Metro UI các bản cũ ko làm được điều này , FIX cả lỗi viết TV có dấu khi đang chat và comment trên các diễn đàn , còn nó có cải tiến gì ko thì các bạn tự dùng và trải nghiệm

À, quên ý Phương nói là giao diện ấy... :feel_good:

chipcomputer

Nam ca sĩ Lệ Rơi
Thích
1,266

hqnghi44

Member Tích Cực
Thích
179
Mình mới cài Win XP, tải cái này về nó báo không phải 32bit appliation và chạy không được, trong khi đó Win 7 32bit mình chạy vẫn bình thường, có bác nào bị lỗi giống mình hok?

Thiên Gia Huy

Member Tích Cực
Thích
121
Mình mới cài Win XP, tải cái này về nó báo không phải 32bit appliation và chạy không được, trong khi đó Win 7 32bit mình chạy vẫn bình thường, có bác nào bị lỗi giống mình hok?
Nếu dùng XP thì bạn cứ xài bản 4.0 là đc rùi. Bản mới này cũng chả có j` đâu, hỗ trợ thêm 1 vài cái Metro UI ở win 8/8.1 thui mà :big_smile:

minhquy92

Member Tích Cực
Thích
14
củng may màn hình khóa nó không động vào.... tưởng củng tv được chắc chết :))

Vương Lê Sơn

Member Chính Thức
Thích
9
trong máy em có bản Unikey Vista, giờ làm sao để gỡ nó ra đây, zô trong control panel gỡ mà ko thấy nó :((

anhminhvks

anhminhvks
Thích
1
Vì đây là bản thử nghiệm thứ nhất (Release Candidate 1) chủ yếu hỗ trợ cho Windows 8 và 8.1 và cũng theo như tác giả đã có cảnh báo trên trang Download: "Đây là phiên bản duy nhất hỗ trợ hoàn toàn Windows 8, Windows 8.1. Với Windows 7 trở xuống, nếu phiên bản này không ổn định, các bạn có thể dùng bản UniKey 4.0 RC2 cũ hơn" nên tạm thời xảy ra lỗi không nhận diện được chương trình UniKey khi chạy trên Windows XP, phải chờ bản fix lỗi tiếp theo (nếu có) của tác giả. Ngoài ra còn một lỗi nữa mà mình phát hiện là Unikey 4.2 RC1 không tạo được file ukmacro.txt để lưu các thiết lập "gõ tắt" và không thể nhấn tổ hợp phím Shift + Shift để trả về các ký tự đã gõ (bàn phím tiếng Anh).

Sửa lần cuối:

Bài xem nhiều

Chia sẻ kiến thức - Download phần mềm