• Hãy ủng hộ PhienBanMoi.Com bằng cách LIKE trang FANPAGE , GOOGLE+ dưới mỗi bài viết hoặc chia sẻ website nếu thấy hữu ích. Trân trọng cảm ơn!
  • [Thông Báo] Tuyển thành viên viết bài KIẾM TIỀN trên PhienBanMoi.Com

Nhằm mục đích phát triển Phienbanmoi.com hơn nữa, có thêm các bài viết thông tin thực sự hữu ích từ những thành viên tích cực. BQT đã quyến định tạo ra cơ hội kiếm tiền từ các bài viết được đăng tải và chia sẻ trên diễn đàn

[V-Z] UEFI-GPT Team: Cài đặt Windows 10 trên hệ thống UEFI , Dual Boot với Kali Linux và OS Khác

Daniel Nguyễn

Come to Paradise
Thành viên BQT
Thích
314
Chuyển sang UEFI tôi được lợi gì?

Những lợi ích trên lý thuyết mình sẽ không nói ở đây. Điều mình thích thú nhất ở chuẩn mới này là:

• Tốc độ khởi động máy tính/ Sleep nhanh hơn
  • Chạy đa hệ điều hành (dualboot, tripleboot, quadboot ...) thuận lợi hơn, không bị giới hạn phân vùng Primary
  • Xóa an toàn và nhanh chóng một hệ điều hành (OS) mà không gây lỗi mất boot hoặc thừa boot trên menu
Trích dẫn : @niemtin007

Làm sao biết máy tôi có hỗ trợ UEFI hay không?
(Nếu như nhiều bạn còn lạ lẫm với cụm từ UEFI thì nên đọc guide Này trước )

Điều kiện để thực hiện được guide này:

• Đã có kiển thức đủ dùng về UEFI
  • Yêu cầu kiển thức về BLD (Boot loader)
  • Máy bạn đang sử dụng từ 2 hệ điều hành trở lên và tất nhiên đều là trên hệ thống UEFI với định dang ổ cứng GPT (GUID Partition Table)
  • Nếu hai hệ điều hành mà bạn muốn dual boot đều là windows thì chẳng có gì phải xử lý đến bootloader cả còn nếu là Linux hay MacOSX thì phải cần đến kiểm thức của Bootloader
  • Nếu bạn nào có hứng thú với Linux thì Guide này là một ví dụ

PHẦN I : Cài windows 10 trên hệ thống UEFI
Có rất nhiều cách để cài Windows 10 trên hệ thống UEFI nhưng mình sẽ đề cập đến một số cách phỗ biến và dễ sử dụng nhất

• Sử dụng môi trường WinPE
  • Sử dụng USB để cài trực tiếp
Cách 1 :
  • Sử dụng USB ( khuyên dùng nếu như bạn nào muốn ổn định và không phải rắc rối)

• Chú ý : Để quá trình diễn ra nhanh hơn thì bạn có thể chỉ cần Format USB ở dạng GPT for UEFI rồi xả nén trực tiếp bộ cài vào USB là được
  • Giờ bắt đầu tiến hành cài windows thôi
  • Ở một số trường hợp để cài được Windows trên hệ thống UEFI thì cần Delete partition C và các partition vài trăm MB trước C thành một partition Unlocatted thì mới cài được

- Đối với máy đang ở hệ thống Legacy/MBR mà không phải UEFI thì công việc đầu tiên trước khi cài là phải chuyển HDD về định dạng GPT :

• Phổ biến thường sử dụng hai tool AOMEI và Minitool partition Wizad
  • AOMEI:
    • Ưu điểm: là một tool mạnh mẽ trong chuyển đổi. Sau khi chuyển đổi từ MBR sang GPT, bạn chỉ cần bật UEFI trong mainboard là có thể khởi động vào Windows ở chế độ UEFI mà không phải fix boot
    • Nhược: Có thể gây mất dữ liệu nếu không thao tác đúng và hiểu rõ cơ chế chuyển đổi, không nhìn được phân vùng linux
  • Minitool Partition Wizard:
    • Ưu điểm: cũng là một tool mạnh mẽ trong chuyển đổi. Dân cài Windows thường khá chuộng nó (bản thân mình cũng vậy). Tool này an toàn trong chuyển đổi, không gây lỗi mất dữ liệu. Xác định được phân vùng chứa Linux
    • Nhược: Sau khi chuyển từ MBR về GPT ta cần phải dùng USB Recovery của Windows hoặc dùng USB cài đặt để fix boot mới có thể vào Windows được
-Video hướng dẫn Convert trực tiếp trên Windows với AOMEI

- Đối với bạn nào sử dụng Minitool Partition Wizad thì cần phải sử dụng nó trong môi trường WinPE

- Nếu bạn nào không muốn cài lại windows thì chỉ cần fix boot theo cách sau sẽ vào được Windows

• Chú ý: Đối với cách sử dụng Minitool Partition Wizad sau khi convert xong sẽ không vào được windows , cần fix boot mới vào được windows
  • Sử dụng NTBoot Autofix để fix boot , đơn giản là chọn partition chứa OS để fix ( cơ chế tương tự dùng Bootice để nạp PBR)
  • Tiếp theo bạn sử dụng công cụ Fix Logon Error 2.0 để sửa chữa tiếp, cách dùng cũng rất đơn giản là chọn phân vùng chứa OS và ấn nút start, nếu dual boot thì làm với cả 2 phân vùng
  • Restart lại máy. Nếu vẫn chưa vào được windows thì do các bạn chưa chỉnh BIOS về hệ thống UEFI

- Cách chỉnh BIOS để chạy được hệ thống UEFI:

• Trên là ví dụ chỉnh BIOS của dòng máy DELL
  • Cơ bản bao gồm :
  • Disable Secure Boot và Enable UEFI Mode ( Đối với một số dòng máy như ASUS thì nhiều khi chẳng cần chỉnh gì vì nó tự động chuyển qua lại giữa hai chế độ này )
Cách 2 : Sử dụng setup Windows 10 trong WinPE
  1. nguyên liệu :
  • Một chiếc USB đã tạo boot recuse WinPE hỗ trợ boot đồng thời cả 2 chế đọ Legacy và UEFI ( DLC Boot 2015, Boot Recuse @anhdv, MultiBoot Grub2 của @niemtin007)
  • Bộ iso nguyên gốc của Windows 10 (không nên sử dụng bản AIO hay mod)
2 . Sau khi boot vào WinPE có thể sử dụng diskpart để tạo phân vùng EFI và các partition khác hoặc nếu máy bạn là HDD mới chưa được chia thì có thể sử dụng chức năng "safely partition" của AOMEI hay Partition Guru để chia định dạng GUID cho nhanh
  • Dưới đây là cách sử dụng Partition Guru để tạo GUID partition cho HDD mới
  • Sau khi phân vùng thành công sẽ được như hình 2

3. Sử dụng công cụ diskpart của windows :

• Copy và paste lần lượt các lệnh vào CMD
  • Diskpart : Khởi chạy công cụ Diskpart
  • List disk : Liệt kê danh sách ổ cứng trên máy bạn
  • Sel disk 0 : Chọn ổ đầu tiên (nếu muốn cài trên ổ khác thì thay số 0 thành số tương ứng)
  • Create Partition EFI Size=100 : Tạo phân vùng EFI dung lượng 100MB
  • Format Quick fs=FAT32 Label=“EFI” : Format phân vùng EFI thành FAT32 (không format cũng được)
  • Create Partition MSR Size=128 : Tạo phân vùng MSR

4. Sau khi đã chuẩn bị hết phân vùng cài đặt windows và phân vùng EFI thì ta bắt tay vài cài

• Các bạn có thể Muont bộ cài và setup trực tiếp
  • Sử dụng công cụ cài windows nhanh như WinNT Setup

• Công việc tiếp theo là backup lại hệ thống UEFI sau khi bạn đã cài hoàn chỉnh và cài đấy đủ các thứ cần thiết đề phòng trường hợp lỗi windows sau này còn có cái để cứu hộ
  • Công việc Backup này các bạn nên sử dụng Acronis True Image , các bạn làm theo hướng dẫn ở Đây

PHẦN II : Phần này khá thú vị đối với bạn nào yêu bootloader

• Yêu cầu: đã có từ hai hệ điều hành trở lên trên máy của bạn , và tất nhiên là trên hệ thống EFI
  • Nếu sử dụng Linux thì Bootloader mặc định là Grub2_EFI không cần phải cài thêm bootloader nữa làm gì vì grub2 đã quá đủ rồi
  • Nếu bạn nào muốn bootloader của mình đẹo hơn thì sử dụng rEFInd Boot manager hoặc CLOVER Boot Loader giao diện sẽ đẹp hơn

GRUB2_EFI với Theme StylickDark

Hoặc rEFInd với theme

CLOVER Boot Loader : Theme bgm256

• Chú ý : Mình chỉ hướng dẫn các bạn sử dụng rEFInd Boot Manager
  • rEFInd : Download
  • Các bạn nên sử dụng Linux để cài rEFInd hoặc windows cũng được nhưng hơi rắc rối chút
1. Trên Linux:
  • Boot vào linux sau khi cài đặt hoặc boot chế độ live cũng được
  • Giải nén rEFInd đã download ra Desktop
  • sử dụng terminal để gõ lệnh
  • Gõ các lệnh sau:
  • "cd Desktop" : đường dẫn tới rEFInd
  • "sudo ./refind-install.sh" hoặc "sudo ./mvrefind.sh" để bắt đầu cài đặt
  • gõ "Y" nếu có thông báo yêu cầu và "Enter"
2. Trên windows :
  • Cần phải mount Partition EFI theo hướng dẫn ở trên trước nhé
  • Giải nén bộ cài rEFInd copy Folder "refind" vào "X:\EFI"
  • Sử dụng Bootice để add entry của rEFInd vào menu boot khi khởi động Windows

Sửa lần cuối:

amio1st

Member Tích Cực
Thích
31
Nhìn cái ổ cứng bị chia như thế :v. Ko biết nó có hư lun hok =))

npsang283

Member Tích Cực
Thích
92
ổ đĩa đang sử dụng Win8.1 và Win10 (dual boot)
Sau khi convert sang GPT thì Windows có chạy được không bạn ? có còn duy trì chế độ dual boot không ?

Daniel Nguyễn

Come to Paradise
Thành viên BQT
Thích
314
Nhìn cái ổ cứng bị chia như thế :v. Ko biết nó có hư lun hok =))
tại vì mình dual 6 hệ điều hành nên vậy và đó là do windows tự tạo chứ mình không chia, nhưng do Minitool Partition Wizad nhận diện được các phân vùng 1 md và vài trăm md của windows và linux nên nhiều vậy thôi, không sao đâu bạn à :)

Daniel Nguyễn

Come to Paradise
Thành viên BQT
Thích
314
ổ đĩa đang sử dụng Win8.1 và Win10 (dual boot)
Sau khi convert sang GPT thì Windows có chạy được không bạn ? có còn duy trì chế độ dual boot không ?
có chứ bạn, với điều kiện là cần fix boot trong winPE sau khi convert mới chạy được, mình đang viết dở , sẽ bổ sung thêm đoạn này sau :)
P/s: Nếu bạn muốn sd hệ thống UEFI thì nên cài mới nhé

npsang283

Member Tích Cực
Thích
92
Win8.1 và Win10 của tớ đã được @ctive vĩnh viễn, chỉ có khởi động và chạy chậm mà thôi !
Nếu cài mới sẽ bị mất bản quyền. Nhờ bạn chỉ dùm cách fix có hiệu quả ! Thank !

Daniel Nguyễn

Come to Paradise
Thành viên BQT
Thích
314
Win8.1 và Win10 của tớ đã được @ctive vĩnh viễn, chỉ có khởi động và chạy chậm mà thôi !
Nếu cài mới sẽ bị mất bản quyền. Nhờ bạn chỉ dùm cách fix có hiệu quả ! Thank !
mình đã thêm hướng dẫn trên đó rồi đấy bạn, backup lại bản quyền nhé nếu bạn sd Mã @ctive via skype

thaiquyen15286

Member Chính Thức
Thích
0
Chao anh. O phan setup trong winPE luc chon file Install.wim ma source chi co file install.esd thi minh phai lam sao de chay. Mong nhan hoi dap tu ad

Daniel Nguyễn

Come to Paradise
Thành viên BQT
Thích
314
Hướng dẫn sử dụng dism ++ cho file .ESD đi Daniel :(
Trước giờ toàn xài WinNT setup cho .WIM ko à :(
bạn đã nghe tời Dism ++ bao giờ chưa, khái niệm khá mới, mình nghĩ bạn không biết, tìm hiểu đi đã rồi mình sẽ hướng dẫn nhé

thaiquyen15286

Member Chính Thức
Thích
0
Mong co huong dan ve cach dung dism ++. Minh chi bit no la cau lenh mong co bai huong dan cai moi nay. Thanks

Bài xem nhiều

Chia sẻ kiến thức - Download phần mềm