• Hãy ủng hộ PhienBanMoi.Com bằng cách LIKE trang FANPAGE , GOOGLE+ dưới mỗi bài viết hoặc chia sẻ website nếu thấy hữu ích. Trân trọng cảm ơn!
  • [Thông Báo] Tuyển thành viên viết bài KIẾM TIỀN trên PhienBanMoi.Com

Nhằm mục đích phát triển Phienbanmoi.com hơn nữa, có thêm các bài viết thông tin thực sự hữu ích từ những thành viên tích cực. BQT đã quyến định tạo ra cơ hội kiếm tiền từ các bài viết được đăng tải và chia sẻ trên diễn đàn

Windows 7 Super Lite (655MB) by Khatmau_sr - Siêu nhẹ, siêu mượt, không lỗi!

thai trinh

Member Mới
Thích
0
Nghe danh bác khatmau đã lâu, nay cần bản ghót là lên google tìm tên lun :big_smile:
Trước tiên cảm ơn bác trước và e kèm theo 1 y/c nho nhỏ là bác up lại link file .reg cho ae đi chứ e vô đó ko down đc gì, hức hức:cry:

uktaovip

Member Chính Thức
Thích
0
1, Tải sao mình cài xong không vào đc facebook.com ( k phải bị chẳn mà nó k chuyển wap) m.facebook.com vẫn vào mình thường?
2, bạn xem giúp mình 512 mb ram liễu có chạy được k ? mày mình chỉ lướt web, soản thảo văn ban.

hyroyaonda

Member Chính Thức
Thích
0
1, Tải sao mình cài xong không vào đc facebook.com ( k phải bị chẳn mà nó k chuyển wap) m.facebook.com vẫn vào mình thường?
2, bạn xem giúp mình 512 mb ram liễu có chạy được k ? mày mình chỉ lướt web, soản thảo văn ban.
thử đổi DNS xem sao nếu ko được thì dùng kiểu https://www.0.facebook.com xem sao, mình vẫn hay dùng kiểu này ngoài net

Sửa lần cuối:

Satthumatthon

Member Mới
Thích
0
bản này bảo nhẹ mà chỉ có dụng lượng nhẹ còn ram mình chạy mỗi cái trình duyệt đã sạch hơn 1gb ram@@ mình k cài và chạy nền gì cả

VietPhatXit

Team NewUpload
Thích
107

Thông tin về bản Windows Super Lite by Khatmau_sr

Bản Windows được làm từ bản Windows 7 Ultimate SP1 x86. Loại bỏ các thành phần ít dùng tới như DVD Maker, ISO Burner, Windows Media Center, Windows Fax and Scan, XPS Viewer, Wordpad, Zip Folder, Recovery, Help, Speech, Languages...loại bỏ 1 số game nặng, Font, Sample Music, Video... và 1 số Driver. Giữ lại Windows Media Player 12, Internet Explorer 9, Gadgets (CPU/RAM usage, time, calendar), Games (no premium games) .NET Framework 3.5.1, giữ lại 1 số lượng Driver lớn để phù hợp và dùng được với hầu hết các máy.

Dùng Win7 nhiều nhưng có nhiều thứ mình chẳng bao giờ dùng tới, cũng thử nhiều bản Lite mà chưa ưng ý, nay làm 1 bản, lược bỏ theo ý mình, tinh chỉnh reg, ser...tăng tốc máy tính, tinh chỉnh IE, host vào facebook, thiết đặt luôn cả Font cho Notepad. Đã test được mấy hôm, muốn up lên cho a e nào hứng thú test thử xem có lỗi gì không để hoàn thiện hơn cho bản sau. Bản BETA này vẫn để giao diện nguyên gốc nên không mod nhiều, bản sau sẽ mod hoàn thiện hơn, mới lạ hơn, phát hành bản này chỉ có 1 mục đích là cho mọi người test xem lược bỏ có lỗi gì không để mình hoàn thiện hơn cho bản sau. A e cứ cài đủ thứ, chơi đủ thứ đi xem thế nào nhé :D

Cuối cùng là khatmau_sr cảm ơn Prince NRVL, Nil, Ivan, bác Vũ về 1 số thiết đặt, tinh chỉnh, 1 số file mod Win...

Một số hình ảnh khi cài đặt

Giao diện Aero trong suốt, Theme, Giao diện Nguyên thủy...

Soft gồm IE 9 và WMP12 tích hợp 1 số Hotfix

Menu chuột phải nhiều tính năng:
Chuột phải Computer: Truy cập nhanh Device Manage, God Mode, Regedit, Services
Chuột phải vào file, folder: Grant admin full control (Xóa, sửa file hệ thống, cứng đầu...), Move to, Copy To rất tiện lợi.
Chuột phải Desktop: Đổi theme, hình nền, Icon Desktop.

Windows bản Setup + Lite nên chưa actived,

Bạn có thể dùng bất cứ công cụ nào để Actived 7 như Windows 7 Loader by Daz...

:dl:

Chú ý quan trọng:
EM vừa like bài viết của bác rồi! :D
ảnh bị hỏng hết rồi bác, bác cho em hỏi luôn là: file ISO kia thì xả ra cài từ USB còn file GHO kia cái bằng onekey ghost cho tiện có được k?

buiduytung

Member Mới
Thích
0
Bạn Khatmau_Sr làm bản Win Super Lite này cài chạy rất tốt.
Tuy nhiên, khi cài (tôi từng dùng công cụ CàiNhanh và NTSetup trên Win thu gọn) trên laptop HP mới thì tôi chỉ có thể khởi động vào Windows Super Lite này KHI VÀ CHỈ KHI có 1 USB boot làm mồi khởi động, VD : Boot từ USB của Hiren, của Khatmau_sr, của DLCD... rồi chọn "Boot from HDD"/"Boot from Win Vista/7/8" thì mới vô được Win, hic!

Các bạn hiểu ý tôi nói không ?
Chỉ cần mình restart máy mà ko có USB/CD Boot để mồi thì bản thân ổ C: (Primary, đã Set @ctive) đã cài Win Super Lite này không thể boot, rất khó chịu,

Thông tin thêm :
- Laptop HP : Core i3 3110, RAM 2GB, HDD 500GB
- Trước đó, trên laptop này tôi cài bản Win khác, vẫn start boot vào Windows bình thường như tất cả các bản Win khác. Sau đó, tôi format đi, cài bản Win Super Lite ok, nhưng lần nào khởi động máy, BOOT TỪ HDD #1 nó cũng báo "Disk read error" (máy mới tinh ! HDD hoàn toàn ok, chạy ok hết) nên đòi phải có USB/CD Boot mồi trước, sau đó chọn "Boot from HDD" mới vào được Win.
- Đã thử đủ kiểu, nào là dùng 1 DVD Windows 7 để repair boot, rồi 1 loạt các lệnh fix boot, cũng chẳng hiệu quả. PHÂN VÙNG Primary này (C: ) đã được Set @ctive & trước đó chạy Win khác hoàn toàn ok bình thường.

Thích bản Win này lắm, không lẽ đành phải cài lại bản Win khác ?
Khatmau_Sr và các bạn có ai gặp trường hợp này chưa ? Ai biết cách khắc phục giúp mình với nhé.
Cám ơn.
Lúc trước, tôi cũng bị như bạn. Lỗi là do khi tôi cài bản khác đã xóa phân vùng khởi động. Dùng mọi cách để sửa mà không được, rốt cuộc tôi phải tạo lại 1 phân vùng khởi động như trước và kết quả OK. Đã sửa được nhưng tôi vẫn không hiểu... WHY?

Giờ tôi dùng Ubuntu là chính, bản win7superlite của bác khatmau dùng song song để chạy những phần mềm cần thiết chỉ chạy được trên nền win (wine cũng chào thua).

nguoinongdan

Member Mới
Thích
0
Hình như trước có post 1 bản 7x64 1Gb thì phải, nhưng luxury mà k ổn thì chắc bạn chả dùng được bản đó đâu, Lite = lược bớt, rất nhiều thành phần đã bị loại bỏ, không phù hợp với nhiều người đâu.

Đã edit link!
bạn Máu ơi cho mình xin lại 2 file .reg đi. link die hết rồi. khi chèn 2 file đó vào có chạy đc WMP ko? thỉnh thoảng lại ko chạy đc wmp đc. hơi nản :) thank u sm!!!

BaHung

Member Chính Thức
Thích
2

BaHung

Member Chính Thức
Thích
2
Bạn Khatmau_sr hoặc các bạn cho hỏi thêm 1 tí: Bản ghost là ghost setup hay là ghost thường vậy? Thank!

akiratoshiba

Member Chính Thức
Thích
6
sao e tải về md5 nó không trùng nhỉ:surrender:

pbcongnghe

Member Chính Thức
Thích
5
nhìn tiêu đề bản quá nhẹ mà không có ảnh tham khảo

traidailuc

Member Tích Cực
Thích
43
Muốn dùng bản windows của bác để làm ghost all main mạng đi thi event 2016 này ý bác thế nào!

Quoc Pham

Member Chính Thức
Thích
0
bản này có drive hay soft gì ko hở bác...vả lại bản này có ghost bằng onekey được ko hở bác :))

khatmau_sr

Administrator
Thành viên BQT
Thích
9,318
Update version 2 của bản Super Lite. Xóa toàn bộ link của version 2012. Version 2017 là phiên bản hoàn thiện hơn, cũng có thể là phiên bản cuối cùng của bản Windows 7 Super Lite x86 của KM.
- Xóa toàn bộ Tiện ích tích hợp ở Menu chuột phải ở Ver 2012.
- Update tinh chỉnh Services, registry tăng tốc và tối ưu hệ thống.
- Tối ưu dung lượng và fix 1 số lỗi ở Ver 2012.

Vì công việc nên mình không online được nhiều, mong các bạn thông cảm.

VietPhatXit

Team NewUpload
Thích
107
Update version 2 của bản Super Lite. Xóa toàn bộ link của version 2012. Version 2017 là phiên bản hoàn thiện hơn, cũng có thể là phiên bản cuối cùng của bản Windows 7 Super Lite x86 của KM.
- Xóa toàn bộ Tiện ích tích hợp ở Menu chuột phải ở Ver 2012.
- Update tinh chỉnh Services, registry tăng tốc và tối ưu hệ thống.
- Tối ưu dung lượng và fix 1 số lỗi ở Ver 2012.

Vì công việc nên mình không online được nhiều, mong các bạn thông cảm.
cái win 7 lite của a lần trước bị lỗi màn hình xanh đâu rồi ạ? A fix chưa?

Bài xem nhiều

Chia sẻ kiến thức - Download phần mềm